Tomorrow is another day, and there will be another battle!
Sebastian Coe
British runner

จากเส้นทางชีวิตที่ใกล้ชิดธรรมชาติ..สู่เส้นทางสายมะเร็ง..ถึงแนวทางชีวจิต - เว็บบอร์ดฟอร์รันเนอร์

F009073
จากเส้นทางชีวิตที่ใกล้ชิดธรรมชาติ..สู่เส้นทางสายมะเร็ง..ถึงแนวทางชีวจิต
วิถีชีวิตของคนเราส่วนมากเมื่อครั้งยังเยาว์วัยก็จะเป็น
ไปตามแนวโน้มของสังคมในครอบครัวและเรื่องวิถีชีวิตส่วนใหญ่ 
 ที่สำคัญในครอบครัวก็คือเรื่องกิน ส่วนมากกำหนดโดยหัวหน้าครอบครัว
หรือแม่บ้าน และเมื่อเติบโตเข้าสู่วัยทำงาน ก็จะมีสังคมในการดำเนินชีวิต
ที่เปลี่ยนไปอีกแบบหนึ่งซึ่งวิถีชีวิตก็อาจจะเปลี่ยนแปลง
ไปเป็นอีกรูปแบบหนึ่ง  ซึ่งแล้วแต่ว่าใครจะมีวิถีชีวิตแบบไหน
หรือชอบใช้วิถีชีวิตแบบไหน แตกต่างกันไปหลากหลาย....  
หลาย ๆ สิ่ง ไม่ใช่เรื่องง่าย..และหลาย ๆ สิ่ง ไม่ใช่เรื่องยาก.... 
เพียงแต่...ความคิดของคนเรา บางท่านมีความคิดที่เต็มไปด้วยอัตตา 
และบางท่านก็มีความคิดที่เต็มไปด้วยเหตุผลและหลักการ(ของตัวเอง)
ที่ค่อนข้างจะปิด เป็นที่ตั้ง....ส่วนบางท่านก็เปิดกว้างที่จะฟังและเข้าใจ
สุดแท้แต่ละท่านจะมีความคิดเป็นแบบไหน ส่วนมากก็จะยึดติด
อยู่ที่ความ  อยากได้   อยากมี   และอยากเป็น 

แต่สำหรับกับความคิดที่เป็นไปเพื่อการดูแลรักษาสุขภาพ 
จะต้องเป็นความคิดที่สร้างสรรค์ อย่างเข้าใจผู้อื่นและ
พร้อมที่จะรับฟังทุกเหตุผลผู้อื่น ด้วยจิตเมตตา และให้อภัย 
เหล่านี้ใช้กับการดูแลสุขภาพเป็นความคิดที่อิงอยู่กับธรรมะ 
หรือธรรมชาติ ซึ่งแตกต่างจากความคิดที่กล่าวข้างต้น...
....
121
ต้องขอขอบพระคุณ  คุณตะวันฉาย  ที่กรุณาจัดให้ตามคำขอร้อง
ผมฟังแล้วทำให้ย้อนอารมณ์ไปเมื่อครั้งที่ยังต้องต่อสู่ดิ้นรน
เพื่อต่อชีวิตและลมหายใจให้อยู่ต่อไปให้ได้...
เพลงนี้ได้ใจจริง ๆ กินใจดีครับ
(182.52.183.184)
วิถีชีวิตที่เข้าใจธรรมชาติ
15 พ.ย. 55 22:34
ความเห็นนี้ถูกใจ Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
122
119
เสนีย์ (เชียงใหม่)
(202.28.24.130)
 .....อยากอ่านฮับ บ 

ยังไงพี่ภูมิ มาเล่าต่อจาก คห 95 ด้วยนะ .....รวมทั้งอยากรู้ด้วยว่า อ.สาทิส ท่านเสียเพราะอะไร ยังไง
 (สำหรับการดีท๊อค ของผมนั้น ยังไม่ได้ทำเลย
 ....เพราะ กาแฟดีท๊อคที่เชียงใหม่ ขาดตลาด อะฮับ ...อิอิ)

ครับ...คุณเสนีย์ (เชียงใหม่) ผมขอเวลาปะติดปะต่อสักนิด
หากพร้อมเมื่อไรก็จะมาคุยเป็นเรื่องราวของสุขภาพต่อครับ
แต่อาจจะไม่ต่อเนื่องกันก็ได้นะครับ...

เอ่อ..เรื่องของท่านอาจารย์ผมขออนุญาตไม่กล่าวถึงนะครับ 
ต้องขออภัยด้วยครับคุณเสนีย์(เชียงใหม่)

คุณเสนีย์ (เชียงใหม่)ครับ ผมว่าเรื่องกาแฟดีท็อกซ์
ขาดตลาดนั้นไม่ใช่ปัญหาครับ...ผมว่าคงมีเพื่อนหลายต่อหลายท่าน
รวมทั้งผมด้วยที่อาสาจะส่งกาแฟให้คุณเสนีย์(เชียงใหม่)
ได้ปฏิบัติภาระกิจการทำดีท็อกซ์ให้ลุล่วงไปได้ครับ
คำถามมีอยู่ว่า...คุณเสนีย์(เชียงใหม่)จะทำจริง ๆ รึป่าวอ่ะครับ...
15 พ.ย. 55 22:48
123
suwimol
(1.1.173.244)
 เฮ้อ...โล่งอกไปที...และดีใจมากๆ..ที่คุณภูมิชีวิตกลับมาแล้ว  เห็นเงียบไปนานพวกเราเป็นห่วงว่าคุณภูมิไม่สบายหรือเปล่านะ...  ยังอยากฟังเรื่องราวเกี่ยวกับสุขภาพต่ออยู่ค่ะ.....

และอยากชวนให้คุณเสนีย์(เชียงใหม่)มาทำดีท็อกดูนะค่ะ....แล้วจะติดใจ..อิ..อิ

ผมต้องขอขอบคุณ อ.suwimol เป็นอย่างมากครับ
ที่ให้ความห่วงใยถามไถ่ถึงกัน...ก็รออีกสักพักค่อยมาคุย
เรื่องราวของการดูแลสุขภาพกันต่อนะครับ

มีหลาย ๆ ท่านที่อยู่นอกวงการวิ่ง ได้มาขอให้ผมช่วยแนะนำดูแลสุขภาพ
และก็สมหวังกันถ้วนหน้า  พอผมหายตัวไปสักพัก
ก็พากันพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
ขอร้องว่าผมอย่าเพิ่งตายนะ...ผมก็ถามว่า อ้าวทำไมล่ะ
เขาก็บอกว่าถ้าผมตายไปแล้วก็จะไม่มีใครคอยดูแล
สุขภาพของพวกเขาเหล่านั้นอ่ะสิ...โถ...นึกว่าเป็นห่วงเรา...  

ผมหวังว่าลุงหนุ่มดอยเต่า และ อ.suwimol นับจนถึงวันนี้
ถ้าได้ปฏิบัติต่อเนื่องประจำ คงได้สัมผัสกับคำว่าสุขภาพดีน่ะ
ดีอย่างไร...นะครับ  หรือจะลองมาเล่าสู่กันฟังก็ได้นะครับ
15 พ.ย. 55 23:20
124

เรียน คุณภูมิชีวิต

ดิฉันเข้ามาอ่านเป็นระยะๆ คะ แต่ระยะที่ว่า ก็ห่างๆ คะ เพราะว่าดิฉันบาดเจ็บอยู่ยังไม่หาย หากเข้ามาอ่านเรื่องวิ่งก็จะทำให้อดใจไม่ได้ อย่างไรก็ตามเป็นกำลังให้สู้ๆ นะคะ และขอให้ท่านเผยแพร่ความรู้ให้พวกเราได้รับทราบไปเรื่อยๆ นะคะ
(58.97.34.50)
คิดดี พูดดี ทำดี
16 พ.ย. 55 12:46
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, suwimol, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
125
124
เงาะ
(58.97.34.50)
 เรียน คุณภูมิชีวิต

ดิฉันเข้ามาอ่านเป็นระยะๆ คะ แต่ระยะที่ว่า ก็ห่างๆ คะ เพราะว่าดิฉันบาดเจ็บอยู่ยังไม่หาย หากเข้ามาอ่านเรื่องวิ่งก็จะทำให้อดใจไม่ได้ อย่างไรก็ตามเป็นกำลังให้สู้ๆ นะคะ และขอให้ท่านเผยแพร่ความรู้ให้พวกเราได้รับทราบไปเรื่อยๆ นะคะ 

ขอบคุณมากครับคุณเงาะ สำหรับกำลังใจ  และที่ให้ความสนใจเข้ามา
ติดตามข่าวคราวเรื่องสุขภาพ ขอให้คุณเงาะหายจากอาการ
บาดเจ็บโดยเร็วนะครับ  ถ้าหากเข้ามาอ่านเรื่องวิ่งแล้วทำให้
อดใจไม่ได้  คุณเงาะก็เข้ามาอ่านเรื่องราวของสุขภาพนี้สิครับ
เผื่ออาการบาดเจ็บจะได้หายเร็วขึ้นกว่าเดิมอ่ะครับ...
(182.52.183.152)
16 พ.ย. 55 19:47
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Tik_copy, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง, เงาะ
126
สวัสดีค่ะ....คุณภูมิชีวิต  เมื่อวานดิฉันไปวิ่งที่เขาชะโงกกลับถึงบ้านหกทุ่มกว่า เช้าต้องไปโรงเรียนแต่เช้าเพิ่งมีเวลาอยากมาเล่าให้ฟังว่าไปวิ่งเขาชะโงกได้เจอตัวจริงคุณหมูจอมกาจญ์สวยมากค่ะ...คุณหมูบอกว่าได้กินน้ำหมักจากคุณภูมินี่แหละ....เราคุยกันถึงเรื่องสุขภาพกัน(ก่อนปล่อยตัว) คุยกันหลายเรื่องสรุปได้ว่าพวกเรารู้สึกดีใจที่ได้มีโอกาสรู้จักคุณภูมิชีวิต(ไม่ได้นินทานะค่ะ)..เพราะท่านเป็นคนใจดีจริงๆ มีแต่ให้..ให้ความรู้..ให้กำลังใจ..ฯลฯ..ทำให้ชีวิตของหลายๆคนรวมทั้งตัวดิฉันและพี่หนุ่มดอยเต่าด้วย..ปรับเปลี่ยนไปในทางที่ดี...จึงขอขอบคุณไว้..ณ ที่นี้ด้วยค่ะ....ขอให้บุญกุศลเหล่านี้บันดลให้คุณภูมิชีวิตมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปอย่างนี้นะค่ะ...
(1.1.173.119)
วิ่งวันละนิด จิตแจ่มใส
19 พ.ย. 55 21:07
127
126
suwimol
สวัสดีค่ะ....คุณภูมิชีวิต  เมื่อวานดิฉันไปวิ่งที่เขาชะโงกกลับถึงบ้านหกทุ่มกว่า เช้าต้องไปโรงเรียนแต่เช้าเพิ่งมีเวลาอยากมาเล่าให้ฟังว่าไปวิ่งเขาชะโงกได้เจอตัวจริงคุณหมูจอมกาจญ์สวยมากค่ะ...คุณหมูบอกว่าได้กินน้ำหมักจากคุณภูมินี่แหละ....เราคุยกันถึงเรื่องสุขภาพกัน(ก่อนปล่อยตัว) คุยกันหลายเรื่องสรุปได้ว่าพวกเรารู้สึกดีใจที่ได้มีโอกาสรู้จักคุณภูมิชีวิต(ไม่ได้นินทานะค่ะ)..เพราะท่านเป็นคนใจดีจริงๆ มีแต่ให้..ให้ความรู้..ให้กำลังใจ..ฯลฯ..ทำให้ชีวิตของหลายๆคนรวมทั้งตัวดิฉันและพี่หนุ่มดอยเต่าด้วย..ปรับเปลี่ยนไปในทางที่ดี...จึงขอขอบคุณไว้..ณ ที่นี้ด้วยค่ะ....ขอให้บุญกุศลเหล่านี้บันดลให้คุณภูมิชีวิตมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปอย่างนี้นะค่ะ...

ขอบคุณมากครับ อ.suwimol การที่หลาย ๆ ท่านมีสุขภาพ
ที่ดี  เกิดจากความใส่ใจดูแล และปฏิบัติตัวของแต่ละท่าน
ผมเพียงนำสิ่งดี ๆ มานำเสนอเท่านั้นเองครับ และผลดีกับ
สุขภาพจะเกิดกับผู้ที่ปฏิบัติด้วยศรัทธา และตั้งใจจริงทั้งสิ้นครับ

(182.52.187.221)
3 ธ.ค. 55 22:30
128
           ขอบคุณมากครับ คุณพี่ภูมิชีวิต กับประสบการณ์ที่เล่าให้ฟัง มีประโยชน์มากครับ

มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มากขึ้นครับ  ...
ก้าวต่อไปเส้นชัยอยู่ข้างหน้า
3 ธ.ค. 55 23:08
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, เงาะ
129
สวัสดีครับ คุณภูมิชีวิต 

ผมอยากจะเรียนปรึกษาว่าคุณภูมิเคยพบอาการป่วยแบบนี้หรือไม่ คือ เขามีเลือดออกในกระเพาะอาหารตลอดหลังจากตรวจด้วยคอมพิวเตอร์ทุกอย่างแล้วหมอวินิจฉัยว่า เขาเป็นเนื้องอกที่ตับอ่อนแล้วมาดันกระเพาะทำให้กระเพาะเป็นแผลและมีเลือดออกตลอดเวลา  ตอนนี้หมอว่าจะทำการผ่าตัดแต่ยังไม่ได้ผ่าตัดเลย และยังพบอีกว่าเขามีโรคลิ้นหัวใจด้วย คนไข้อายุ 65 ปีแล้ว คุณภูมิมีอะไรจะชี้แนะบ้างครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ...

รักวิ่งจริงๆ
5 ธ.ค. 55 10:23
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต
130
129
หนุ่มดอยเต่า
(1.1.159.37)
  สวัสดีครับ คุณภูมิชีวิต 

ผมอยากจะเรียนปรึกษาว่าคุณภูมิเคยพบอาการป่วยแบบนี้หรือไม่ คือ เขามีเลือดออกในกระเพาะอาหารตลอดหลังจากตรวจด้วยคอมพิวเตอร์ทุกอย่างแล้วหมอวินิจฉัยว่า เขาเป็นเนื้องอกที่ตับอ่อนแล้วมาดันกระเพาะทำให้กระเพาะเป็นแผลและมีเลือดออกตลอดเวลา  ตอนนี้หมอว่าจะทำการผ่าตัดแต่ยังไม่ได้ผ่าตัดเลย และยังพบอีกว่าเขามีโรคลิ้นหัวใจด้วย คนไข้อายุ 65 ปีแล้ว คุณภูมิมีอะไรจะชี้แนะบ้างครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ...

ผมอยากจะเรียนปรึกษาว่าคุณภูมิเคยพบอาการป่วยแบบนี้หรือไม่ 

สวัสดีครับลุงหนุ่มดอยเต่า
เคยพบมาแล้วครับ ก็คือตัวผมเองอ่ะครับ

ผมดีใจมากครับที่ได้คุยกับลุงหนุ่มดอยเต่า  
ขอตอบลุงหนุ่มว่า...ทั้งหมดอยู่ในการดูแล
รักษาของแพทย์แผนปัจจุบันครับ และคำตอบ
ที่ดีที่สุดควรจะเป็นคำตอบจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ
ที่ให้การรักษาอยู่ครับ   

คุณภูมิมีอะไรจะชี้แนะบ้างครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ...

มิบังอาจชี้แนะครับ...แต่ขออนุญาตจับเข่าคุยกับลุงหนุ่ม
ตามประสา  ชาวบ้าน ๆ คุยกัน.....นะครับ

ถ้าผมเป็นผู้ป่วย...ผมก็จะต้องขอทราบในรายละเอียดของโรค
หรืออาการที่ป่วย รวมไปถึงการบำบัดรักษาทางแผนปัจจุบัน และเปอร์เซนต์ของผล
การรักษานั้น ๆ ให้ชัดเจนในทุก ๆ คำตอบอย่างรอบด้านและรอบคอบ
ไม่คลุมเครือ จนสิ้นสงสัย...และเมื่อได้คำตอบแล้ว...ทีนี้แหละ
ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผมเองว่าผมจะตัดสินใจเข้ากระบวนการรักษา
ตัวหรือไม่ครับ...สิ่งแรกที่ผมเองต้องมีก็คือ..สติ..ต้องสงบและนิ่ง..ครับ
จึงจะเกิดปัญญา เมื่อเกิดปัญญาแล้วก็สามารถจะตอบโจทย์ของตัวเองได้ครับ...

บางครั้งสิ่งที่เราคิดว่ายากแสนยาก...แต่มันกลับง่ายมากครับ
และบางครั้งสิ่งที่เราคิดว่ามันง่ายแสนง่าย...แต่มันกลับยากสสส์มากครับ...
คิดถึงลุงหนุ่มเสมอครับ...ขอให้ลุงหนุ่ม  มีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะครับ
สักวันคงได้พบกันอีกนะครับลุงหนุ่มดอยเต่า

(182.52.179.170)
5 ธ.ค. 55 16:16
131
ขอบคุณครับคุณภูมิชีวิต

แต่คนไข้รายนี้เขายังไม่ได้รับการยืนยันว่าเป็นเนื้อร้ายหรืออะไร(หรือว่าเขาไม่บอก) หมอที่โรงพยาบาลก็โยนมาให้หมอผ่าตัดหมอบอกว่าต้องผ่าตัดเอาเนื้อนั้นออกก่อนตอนนี้นอนรอให้หมอผ่าตัดมาดูก่อนว่าจะทำการผ่าตัดได้ไหม หรือว่าจะส่งไปต่อ รพ.ศรีนครินทร์ขอนแก่น  นอนรอหลายวันแล้วเท้าบวม มือบวม ตัวก็รู้สึกว่าจะบวมด้วย(เพิ่งไปเยี่ยมมา) ทานอะไรไม่ค่อยได้ เพราะกลัวเจ็บและถ่ายออกเป็นสีดำทุกครั้ง(2-3 วัน/ครั้ง) หมอต้องให้เลือดวันเว้นวัน  ตัวคนไข้รู้สึกตัวดีเดินไปเข้าห้องน้ำเองได้ คุยได้นอนอ่านหนังสือพิมพ์ได้...แต่ยังไม่ได้รายละเอียดของการวางแผนรักษาของหมอ.....แสดงว่าต้องรอให้หมอให้คำตอบที่ชัดเจนกว่านี้ใช่ไหมครับ....

ผมเองก็หวังไว้เหมือนกันว่าสักวันเราคงได้จับเข่าคุยกันอีก  และขอให้คุณภูมิชีวิตมีสุขภาพแข็งแรงเป็นที่ปรึกษาของคนที่มีปัญหาทางสุขภาพ ตลอดไปนานๆ นะครับ

ขอบคุณครับ 
5 ธ.ค. 55 19:28
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, Tik_copy
132
131
หนุ่มดอยเต่า

ขอบคุณครับคุณภูมิชีวิต
ด้วยความยินดีครับลุงหนุ่มดอยเต่า

ดูจากอาการที่เล่าให้ฟังนี้  ก็ไม่เบานะครับลุงหนุ่ม
อย่างที่ผมบอกไงว่าต้องมีโจทย์อยู่ในใจก่อน แล้วมีหรือยัง
ถ้ามีแล้วก็ตอบโจทย์ของตัวเองให้ได้ว่าชีวิตของเรา...เราจะทำอย่างไรดีครับ
พยายามทำความรู้จักกับตัวเองให้มาก ๆ ครับ

ผมเคยพูดอยู่เสมอว่า...คนเรา...ในขณะที่ยังมีเวลาและโอกาส
อย่าปล่อยให้เวลาและโอกาสผ่านไปโดยไม่ได้ใส่ใจในสุขภาพ
และเมื่อวันหนึ่งไม่มีทั้งเวลาและโอกาสกลับจะหันมาดูแลใส่ใจ
สุขภาพอย่างเอาจริงเอาจัง ก็คล้ายกับการวิ่งที่ไม่มีทางจะถึงเส้นชัยได้ครับ

ลุงหนุ่มลองอ่านเรื่องราวของผมที่เขียนไว้ให้ดีสิครับ
ผมว่าลุงหนุ่มอาจจะเข้าใจอะไรดี ๆ ก็ได้นะครับ

ความจริงแล้วถ้าเป็นตัวผมเอง...คำตอบจะมีเบ็ดเสร็จแล้วครับ
แต่บังเอิญนี่ไม่ใช่ตัวของผม...ผมให้ความเห็นอะไรได้ไม่มากครับ
เอาเป็นว่าผมมีคำตอบในใจแล้วครับ...ลุงหนุ่ม

(182.52.179.170)
5 ธ.ค. 55 20:21
ความเห็นนี้ถูกใจ หนุ่มดอยเต่า, Tik_copy
133
ขอบคุณครับ
6 ธ.ค. 55 19:14
134
เส้นทางของมะเร็ง........
             ผมจะคุยแบบตามประสาบ้าน ๆ แบบภูมิปัญญาทั่ว ๆ ไป 
ไม่มีอะไรที่เป็นวิชาการนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
จากประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาครับ...
ผู้คนส่วนใหญ่  คิดว่าการออกกำลังกายนั้น
สามารถทำให้สุขภาพแข็งแรงและป้องกันโรคภัยไข้เจ็บได้... 
สำหรับกับความคิดส่วนตัวของผมเอง..ผม.คิดว่ามีทั้งใช่...และไม่ใช่
(คือใช่ส่วนหนึ่ง...แต่ไม่ใช่ทั้งหมด)

ใช่ส่วนหนึ่ง...คือการออกกำลังกายนั้นสามารถทำให้ระบบ
ของภูมิต้านทาน(หรือภูมิชีวิต) ดีขึ้นจริงและเมื่อภูมิชีวิตดี
ก็จะทำให้ระบบในร่างกายสามารถทำหน้าที่ป้องกันโรคภัย
ไข้เจ็บได้...และนี่คือใช่ส่วนหนึ่ง...แต่ไม่ใช่ทั้งหมด....

และไม่ใช่...คือเรื่องของภูมิชีวิต(หรือภูมิต้านทาน) นั้น
ไม่ได้อยู่ที่การออกกำลังกายเพียงอย่างเดียวและไม่ใช่
การออกกำลังกายแบบเกินพอดี อีกทั้งต้องมองรวมไปถึงวิถีชีวิต 
โดยเฉพาะพฤติกรรมการบริโภค และการดำเนินไปของชีวิตที่ต้อง
สุ่มเสี่ยงอยู่กับการที่ต้องได้รับสารพิษที่มีอยู่ในชีวิตประจำวันหลาย ๆ 
รูปแบบ และแม้กระทั่งตัวเราเองก็สามารถสร้างสารพิษขึ้นมาทำร้าย
ตัวเองโดยความเครียดได้ครับ.....
(182.52.152.205)
17 ธ.ค. 55 22:10
135
เคยมีคำถามว่า...ทำไมออกกำลังกายทุกวันเป็นประจำ
แล้วทำไมยังเป็นมะเร็งอีก...อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นว่า
การออกกำลังกายนั้นทำให้สุขภาพแข็งแรงจริงอยู่ใช่ส่วนหนึ่ง..
แต่ไม่ใช่ทั้งหมด..การออกกำลังกายอย่างเดียวไม่สามารถป้องกัน
ให้รอดพ้นจากการเจ็บป่วยได้  ผมอยากจะบอกว่าการเป็นมะเร็งนั้น
สามารถเป็นกันได้ทุกคนไม่มีข้อยกเว้น...สิ่งที่เราจะสามารถห่างไกล
จากมะเร็งได้นั้นคือการลดสารพิษที่จะนำเข้าสู่ร่างกายจากการใช้
วิถีชีวิตประจำวันที่ไม่ถูกต้อง นี่เป็นหลักใหญ่ที่หลาย  ต่อหลายคน
มองข้ามและไม่ค่อยให้ความสำคัญสักเท่าไร...และจากประสบการณ์
ที่มีผู้มาขอคำปรึกษาเกี่ยวกับวิธีการปฏิบัติตัวเพื่อสู้กับโรคร้ายนั้น
ทำให้ผมทราบปัญหาของคนนั้น ๆ ได้เป็นอย่างดีบางครั้งผมรู้ว่า
บทสรุปเป็นอย่างไร  แต่เจ้าตัวส่วนมากไม่ค่อยจะรู้ตัวสักเท่าไร

บางคนมีทั้งเวลาและโอกาส ก็ประมาทรอจนหนักหนาสาหัส
จนแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว  ถึงจะหันมาเอาจริงเอาจังกับหนทาง
ที่ไม่ได้คิดจะปฏิบัติแต่แรก แต่ก็มีเป็นส่วนมากที่คิดว่า
 “ฉันไม่ได้ป่วย...ฉันไม่เป็นอะไร..ฉันยังแข็งแรงเพราะฉัน
วิ่งออกกำลังกายทุกวัน  ทำไมฉันจะต้องไปยุ่งยากกับการปฏิบัติตัวนั้นด้วย”
 ครับ...คิดอย่างนั้นก็ถูก  เพราะว่าคุณยังไม่ประสบกับปัญหาของจริง  
แต่ถ้าเมื่อไรชีวิตของคุณสะดุดล้มแบบไม่มีปี่..ไม่มีขลุ่ย..
และไม่ทันตั้งตัว..คุณก็จะเริ่มได้สัมผัสกับคำว่าสติแตกได้ครับ...
(125.27.206.222)
21 ธ.ค. 55 21:15
136
  บางคนก็คิดว่าการที่เข้ากระบวนการรักษาตัวนั้น
สามารถจะช่วยชีวิตได้เสมอไป  แต่สำหรับผมแล้วก็มีทั้ง
ใช่...ส่วนหนึ่ง...แต่ไม่ใช่ทั้งหมด  เพราะก็มีหลายต่อหลาย
รายที่ไม่ประสบผลสำเร็จในกระบวนการรักษาตัวกับ
เทคโนโลยีที่ทันสมัยในปัจจุบัน  และบางคนก็รักษา
จนหมดหนทางรักษา สุดท้ายก็ต้องอยู่ในสภาพที่ทำได้
แค่ประคองอาการเท่านั้น สาเหตุก็เนื่องมาจากการที่
ไม่ใส่ใจดูแลสุขภาพอย่างจริงจังมาแต่แรก และส่วนมาก
ก็จะมารักษากันที่ปลายเหตุเป็นส่วนใหญ่ โดยไม่คำนึง
ถึงต้นเหตุของการที่ทำให้มีปัญหาสุขภาพ และนั่น
ก็หมายถึงการใช้วิถีชีวิตที่ไม่ถูกต้องนั่นเอง....

หลายต่อหลายครั้งที่ผมได้พบกับแววตาที่หลาย ๆ คน
ได้คุยกับผมแล้ว  เป็นแววตาที่ท้อแท้สิ้นหวังเมื่อการรักษาตัว
ไม่ประสบผลสำเร็จ และมองไม่เห็นทางออก โดยมาคุยกัน
ก็คุยเหมือนคนขาดสติ ไม่มีกะจิตกะใจที่จะรับรู้รับฟัง
เพราะส่วนมากหลายคนไม่เข้าใจในหลักของการปฏิบัติตัว
โดยมองข้ามความสามารถของตัวเองไป  และส่วนใหญ่
จะถนัดและก็ยินดีที่จะเสียเงินในการรักษาตัวมาก ๆ 
ในการให้ตัวเองเข้ารับการรักษาตามเทคโนโลยีใหม่ 
โดยเข้าใจไปว่าสิ่งนี้จะช่วยชีวิตตัวเองได้เสมอไป 
หรือไม่บางคนเมื่อเข้าไปแล้วก็ต้องสูญเสียระบบสำคัญ ๆ 
ของร่างกายไปโดยที่เรียกกลับคืนไม่ได้ อย่าลืมว่า 
สารเคมีนั้นแม้มีประโยชน์....แต่ก็มีโทษไม่น้อยเช่นกัน  
คล้ายกับว่าได้อย่างหนึ่ง  แต่ต้องเสียอีกอย่างหนึ่ง 
หรือไม่ก็เสียทั้งสองอย่างไปเลย...ประมาณนั้น....อ่ะนะ  
(182.52.190.153)
26 ธ.ค. 55 22:04
138
--
(182.52.146.136)
29 ธ.ค. 55 21:11
139
...“ฉันไม่ได้ป่วย...ฉันไม่เป็นอะไร..ฉันยังแข็งแรงเพราะฉัน
วิ่งออกกำลังกายทุกวัน  ทำไมฉันจะต้องไปยุ่งยากกับการปฏิบัติตัวนั้นด้วย”

ขอบคุณมากฮับ บ บ  พี่ภูมิ กับประโยคสำคัญ ที่กลั่นมาจากชีวิตจริง
สุขภาพดีไม่มีขาย ต้องออกกำลังกายเอาเอง (จาก สสส.)
30 ธ.ค. 55 06:49
ความเห็นนี้ถูกใจ Tik_copy, ภูมิชีวิต
140
สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณภูมิชีวิตขอคุณภูมิชีวิตเจอแต่สิ่งที่ดีงามนะค่ะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณเสนีย์....สุขภาพกายแข็งแรง....สุขภาพใจเยี่ยม...ครอบครัวมีสุขนะค่ะ
(1.2.141.143)
ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
3 ม.ค. 56 10:13
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, เสนีย์ (เชียงใหม่)
141
140
Tik_copy
(1.2.141.143)
 สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณภูมิชีวิตขอคุณภูมิชีวิตเจอแต่สิ่งที่ดีงามนะค่ะ

สวัสดีปีใหม่ครับคุณติ๊ก ดีใจมากครับที่ได้พบกัน
ในกระทู้นี้อีกครับ  ก็ขอให้คุณติ๊กมีความสุขทั้งกายและใจครับ
อยากได้อะไรในชีวิต  เพียงแค่คิดก็ขอให้สมปรารถนา
ทุกประการนะครับ      

139
เสนีย์ (เชียงใหม่)
(118.172.43.226)
 ขอบคุณมากฮับ บ บ  พี่ภูมิ กับประโยคสำคัญ ที่กลั่นมาจากชีวิตจริง 

สวัสดีปีใหม่ครับคุณเสนีย์ (เชียงใหม่) ดีใจมากครับที่ได้พบกันในกระทู้
นี้อีกครับ  ก็ขอให้คุณเสนีย์ (เชียงใหม่) มีความสุขตลอดปี และตลอดไปนะครับ
(182.52.190.164)
3 ม.ค. 56 20:31
ความเห็นนี้ถูกใจ เสนีย์ (เชียงใหม่), Tik_copy
142
สวัสดีปีใหม่ครับ คุณติ๊ก และครอบครััว  ....ขอให้สุขสมหวังตลอดปี อยู่ดีมีแฮงเด้อ รวมทั้งพี่ภูมิผู้กล้าหาญด้วย
(สำหรับผม คนที่กล้าทำดีท็อกซ์...ล้วนเป็นผู้กล้าตัวจริง...อิอิ)
สุขภาพดีไม่มีขาย ต้องออกกำลังกายเอาเอง (จาก สสส.)
4 ม.ค. 56 16:00
ความเห็นนี้ถูกใจ Tik_copy
143
**(สำหรับผม คนที่กล้าทำดีท็อกซ์...ล้วนเป็นผู้กล้าตัวจริง...อิอิ)**

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน....คุณเสนีย์เริ่มทำได้เลยครับแล้วจะติด...จอ...ไอ...ใจ

4 ม.ค. 56 19:08
144

สวัสดีปีใหม่คะ 

ขอให้คุณภูมิและครอบครัว มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ตลอดไปนะคะ
(171.99.3.93)
5 ม.ค. 56 13:14
ความเห็นนี้ถูกใจ Tik_copy, ภูมิชีวิต
145
ขอสวัสดีปีใหม่เช่นกันครับคุณเงาะ  ดีใจครับที่คุณเงาะ
เข้ามาทักทายเยี่ยมเยียนกันอีกครับ...

ขออวยพรให้คุณเงาะมีแต่ความสุข พบแต่สิ่งที่ดีงาม
มีสุขภาพจิตที่สดใส  มีสุขภาพกายที่แข็งแรง
ตลอดปี..และตลอดไปด้วยนะครับ
(125.27.200.218)
5 ม.ค. 56 21:37
ความเห็นนี้ถูกใจ เงาะ
146
 ถนนสายมะเร็ง.....

**ต่อไปนี้เป็นวิธีการทำดีท็อกสูตรน้ำกาแฟ ของนายแพทย์ แมกเกอร์สัน**

วิธีทำ ใช้กาแฟผงคั่วบดชนิดไม่ปรุงแต่ง ช้อนโต๊ะ ต้มกับน้ำ ลิตร 
ต้มจนเดือด นาที- ถึงไม่เกิน 10 นาที เสร็จแล้วกรองเอาผงกาแฟออก
ด้วยผ้าขาว หรือ กระชอนสแตนเลสชนิดตาถี่ละเอียด แล้วผสมน้ำสะอาด
ให้ได้ 1500 ซี.ซี. สำหรับผู้ชาย และ 1200 ซี.ซี. สำหรับผู้หญิง ทำให้น้ำอุ่น
พอดีกับอุณหภูมิในร่างกายของเรา 

เมื่อผสมน้ำกาแฟเสร็จแล้ว ให้นำน้ำกาแฟ ที่อุ่นพอดีกับร่างกายของเรา
ใส่ถุงดีท็อก หรือขวดดีท็อก หรือเหยือกสแตนเลสที่ใช้สวนท้อง
โดยปิดวาวว์ที่ปลายสายก่อนที่จะเติมน้ำกาแฟ 

แล้วแขวนถุง หรือขวดดีท็อก หรือเหยือกสแตนเลส 
ไว้ด้านปลายเท้าโดยให้สูงจากพื้นประมาณ 120-150 ซ.ม. 
ถ้าแขวนสูงเกินไปความดันน้ำจะมากน้ำจะไหลเร็วอาจจะ
ทำให้กลั้นไม่อยู่อ่ะ แต่ถ้าแขวนต่ำเกินน้ำก็จะไหลช้า 

เปิดวาวว์ไล่อากาศในสายยางที่จะใช้สอดที่ก้นให้มีน้ำกาแฟ
เต็มสายแล้วรีบปิดล็อกวาวว์ หลังจากนั้นให้ทาวาสลีนหรือ
สบู่เหลวที่ปลายท่อประมาณ นิ้ว (พอทำชำนาญแล้วสามารถใช้สบู่แทนได้นะครับ) 

ต่อไปให้นอนตะแคงข้างขวา โดยให้สะโพกด้านขวาติดกับพื้น 
แล้วเหยียดขาขวาตรง แล้วงอเข่าซ้ายขึ้นในลักษณะก่ายหมอนข้าง... 

แล้วค่อย ๆ บรรจงสอดปลายสายยางที่ทาวาสลีนหรือสบู่เหลวแล้ว 
เข้าไปทางทวารหนัก สอดให้ลึกประมาณ นิ้ว เมื่อสอดได้ที่แล้ว
ก็เริ่มปฏิบัติการโดยปล่อยวาวว์ที่ล็อกน้ำกาแฟไว้ให้ไหลเข้าไปโดย
สวัสดิภาพ...จนกระทั่งกาแฟไหลเข้าไปจนหมด...อนึ่ง..อันนี้สำคัญนะครับ...
เป็นเคล็ดไม่ลับ..คือว่าก่อนที่จะลงมือทำดีท็อกนั้น ช่วยกรุณา
ทำจิตใจให้สบาย แบบผ่อนคลายให้มากที่สุด อย่าตื่นเต้น อย่าเกร็ง 
ปล่อยใจให้สบาย ๆ ผู้ที่มือใหม่ที่ทำครั้งแรกอาจจะมีความรู้สึกแปลก ๆ 
อยู่บ้างเพราะความไม่เคย แต่เชื่อเถอะครับ เดี๋ยวดีเอง
ขอให้ทำตามที่แนะนำก็แล้วกันนะเชื่อเหอะ...
แล้วค่อยมาอ่านกันต่อนะครับ 
(125.27.200.218)
5 ม.ค. 56 22:01
ความเห็นนี้ถูกใจ Tik_copy, เสนีย์ (เชียงใหม่)
147
ถ้าใครได้ลองทำแล้วจะทำให้เราตัวเบา...และสบายตัวมาก ๆ นะค่ะไม่หน้ากลัวนะค่ะติ๊กทำมาแล้ว 7-8 ปีค่ะปัจจุบันก็ทำตลอดค่ะเดือนละ 3-4 ครั้งค่ะ
(1.2.162.35)
ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
6 ม.ค. 56 11:50
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, เสนีย์ (เชียงใหม่)
148

เรียน คุณภูมิ- คุณติ๊ก

เงาะสนใจนะคะอ่านดูแล้วก็อยากทำ  แต่ก็รู้สึกกลัวคะ (จริงๆ คะ) 
 อย่างไรก็ตาม กระทู้นี้ เมื่อเข้าแล้วแล้วเงาะสัมผัสได้ถึง มิตรภาพ-ความเป็นเพื่อน
ที่มีให้กันและกันอย่างบริสุทธิ์ใจคะ 

ทุกๆ ท่าน อย่าลืมเข้ามาแชร์ความรู้ดีๆ และความรู้สึกดีๆ ต่อกัน นะคะ

(171.99.0.32)
7 ม.ค. 56 20:12
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต
149
เงาะ
(171.99.0.32)
 เรียน คุณภูมิ- คุณติ๊ก

เงาะสนใจนะคะอ่านดูแล้วก็อยากทำ  แต่ก็รู้สึกกลัวคะ (จริงๆ คะ) 

ครับ..อย่างน้อย....ผมก็รู้สึกดีใจและก็มองเห็น
แนวทางที่คุณเงาะให้ความสนใจ และใส่ใจ
ที่อยากดูแลสุขภาพ...นี่เป็นความคิดริเริ่มที่ดีครับ
ผมอยากจะบอกว่า...คนเรา  แค่เริ่มคิดมอบสิ่ง
ดี ๆ ให้กับสุขภาพร่างกายตัวเองแล้ว
หนทางแห่งการมีสุขภาพที่ดีมากขึ้นย่อมเป็น
ต้นทุนแห่งการมีสุขภาพกายและใจที่ดีอย่างยาวนาน
ต่อไปในภายภาคหน้า...เราจะรู้สึกว่า..ป่วยน้อยลง
หรือแทบจะไม่ป่วยเลย....

แต่ก็รู้สึกกลัวคะ (จริงๆ คะ) 

ครับ...ไม่ใช่เรื่องแปลก สำหรับกับความรู้สึกนี้
เกือบทุกคน  ก่อนที่จะทำเรื่องของการ ดีท็อก ได้สำเร็จ
บางคนใช้เวลาเป็นปี ๆ ทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไรเลย
แต่ถ้าคิดจะเริ่มต้องหันมาดูและทำความรู้จักกับตัวเองครับ
สติครับ...ต้องมีสติ แล้วก็ตอบโจทย์ของตัวเองให้ได้...เท่านั้นเองครับ
เรื่องของสุขภาพเมื่อเรายังมีเวลาและโอกาสที่จะคิด...เป็นเรื่องที่ต้องคิด...
อย่าปล่อยให้เวลาและโอกาสผ่านไปแล้วอาจจะไม่มี
เวลาและโอกาสได้คิดครับ...ผมไม่ได้พูดให้เครียดนะครับ
แต่อยากจะพูดให้คิดครับ...ด้วยความปรารถนาดีครับ.
(125.27.201.32)
15 ม.ค. 56 10:01
150
ถนนสายมะเร็ง....  

การล้างพิษ...

และเมื่อน้ำกาแฟไหลเข้าไปหมดแล้วนะ ก็ดึงสายยางออกซะ 
แล้วก็นอนตะแคงอยู่อย่างนั้นสัก นาที เพื่อให้น้ำกาแฟ
ไหลเข้าไปในลำไส้ใหญ่ให้เต็มทุกซอกทุกหลืบของลำไส้ใหญ่ 
เมื่อครบ นาทีแล้วให้พลิกตัวเปลี่ยนเป็นนอนหงาย 
(ควรจะมีนาฬิกาคอยจับเวลา) ให้ขาเหยียดตรง 

แล้วก็เริ่มปฏิบัติการณ์โดยใช้มือขวาตั้งแต่สันมือขวา
ไปจรดปลายนิ้วก้อยขวาให้วางแตะลงที่บริเวณหน้าท้องด้านขวา
ตรงตับพอดี แล้วก็นวดท้องเบา ๆ โดยการดึงมือขวาขึ้นมา
ให้ถึงชายโครงข้างขวาแล้วมือก็วนไปทางซ้าย เหนือบริเวณสะดือ 
ให้ไปถึงใต้ชายโครงซ้ายแล้วก็วนลงไปที่ท้องข้างซ้าย 
เป็นลักษณะคล้าย ๆ รูปตัว ยูคว่ำ ทำซ้ำอย่างนี้ประมาณ 100 ครั้ง
 (หากทำไม่ถึงก็ไม่ต้องซีเรียสนะครับ)บอกแล้วว่าต้องผ่อนคลายครับ 
สบาย ๆ กลั้นให้ได้นานต่อไปอีกประมาณ ถึง 10 นาที 

และเหตุการณ์ที่จะต้องเกิดขึ้นกับบางท่านก็คือ ช่วงเวลานี้ 
อาจจะมีการต้านหรืออาการปวดอยากจะถ่าย ก็ขอให้กลั้นต่อสู้ไว้
อย่าได้ยอมแพ้ โดยการหายใจให้ลึก ๆ สัก ครั้งขณะที่กำลัง
ปวดอยากถ่าย แล้วอาการปวดถ่ายก็จะเบาลงเอง จำไว้นะครับว่า
อย่าเครียดเพราะถ้าเครียดจะเป็นตัวกระตุ้นให้กลั้นไม่ไหว..
อดทนหน่อยนะครับ....และเมื่อครบเวลาตามที่กำหนดแล้ว 
ก็ลุกขึ้นไปบรรจงนั่งส้วมที่เราปรารถนาที่สุดเมื่อนั่งส้วมแล้ว
ก็ไม่ต้องใช้ตัวช่วยในการขับเคลื่อนของเสียออกมานะครับ
ปล่อยให้มันทยอยออกมาอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย 
ใช้เวลาในการขับเคลื่อนของเสียออกมาประมาณ 12 นาที 

เมื่อของเสียเหล่านั้นทยอยกันออกหมดแล้ว 
อาการที่บางท่านจะรับรู้ได้คือ โล่งโปร่งสบายท้อง 
ผมจะบอกแค่นี้นะครับ อาการอย่างอื่นให้ท่านสัมผัสเอาเองนะครับ 

บางท่านก็อาจจะมีไซค์เอฟเฟคอยู่บ้างนะครับ 
แต่ไม่ต้องตกอกตกใจนะครับ....เดี๋ยวใครไปทำมาแล้ว
ลองมาเล่าสู่กันฟังก็ได้นะครับ แล้วถ้ามีปัญหาติดขัดก็มาคุยกันนะครับ... 

สำหรับผู้ที่เคยผ่าตัดไส้ติ่งก็ให้ลดปริมาณน้ำกาแฟลง 
โดยถ้าเป็นชายร่างใหญ่จาก 1500 ซี.ซี. ก็ให้เหลือ 1200-1300 ซี.ซี. นะครับ
ส่วนผู้หญิงร่างใหญ่ก็ให้ลดลง 800-1200 ซี.ซี.ลดหลั่นกันลงมา 

สำหรับคนที่เคยผ่าตัดลำไส้ใหญ่จะมากหรือน้อยก็ต้องคุยกันก่อนนะครับ 
แต่สำหรับผู้ที่ผ่าตัดลำไส้ใหญ่แล้วทำรูถ่ายออกทางหน้าท้อง ไม่แนะนำให้ทำดีท็อกนะครับ 

สำหรับผู้ที่เป็นริดสีดวงทวารไม่ว่าจะหัวริดสีดวงจะอยู่ข้างนอกหรืออยู่ข้างใน 
ต้องทาเจลหรือสบู่เหลวทีปลายสายมาก ๆ นะครับ และก็ใช้เจลหรือสบู่เหลว
บรรจงทาที่ก้นด้วยนะครับ แล้วเวลาสอดสายยางเข้าไปต้องค่อย ๆ 
ทำอย่างระมัดระวังนะครับเพราะเดี๋ยวจะไปโดนหัวสิว..เอ๊ยไม่ใช่..
โดนหัวริดสีดวงเดี๋ยวจะเจ็บนะครับ...แต่สำหรับผู้ที่มีบาดแผลที่ทวารหนัก
ไม่แนะนำให้ทำดีท็อกนะครับ และผู้ที่เป็นริดสีดวงทวาร
หากทำดีท็อกประจำก็จะทำให้ท่านหายจากโรคนี้ได้อย่างง่ายดาย 
แต่ควรจะควบคุมเรื่องอาหารบ้างตามสมควรนะครับ... 

เวลาที่เหมาะสมในการทำดีท็อกคือตอนเช้า
ถ้าหลังจากเข้าห้องน้ำเรียบร้อยแล้วก็ยิ่งดี ก่อนอาหารเช้า 
จะทำให้กลั้นได้ดีและล้างลำไส้ได้สะอาดสบายตัว 
แต่ถ้าหากไม่สะดวกอาจจะทำช่วงสายหรือบ่ายหลัง
จากกินอาหารไปแล้ว ชั่วโมง ไม่แนะนำให้ทำก่อนนอน
เพราะว่าตื่นขึ้นมาจะทำให้หิวเวลากลางคืน...นะครับ...ต่อไป
เป็นเรื่องของอาหารการกินนะครับ 

ที่มา ชมรมชีวจิต 
โดย  อาจารย์ ดร. สาทิส อินทรกำแหง 
...
(125.27.201.32)
15 ม.ค. 56 10:34 (แก้ไขครั้งล่าสุด 15 ม.ค. 56 10:38 แก้ไขทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
151
  ถนนสายมะเร็ง....

@@ อาหารชีวจิต @@ 

อาหารชีวจิต....ก็คืออาหารแบบแมคโครไบโอติคส์ 
ที่นำมาปรับให้เข้ากับอาหารของคนไทยนั่นเองทำให้
ง่ายกับการจัดหามาปรุงและรับประทาน ต้นตำรับเดิมของ
อาหารประเภทนี้เป็นอาหารแบบญี่ปุ่นซึ่งเชื่อกันว่าให้ผลดี
อย่างมากต่อสุขภาพ และการรักษาโรคร้ายต่าง ๆ อาหาร
ที่เราควรจะกินนั้นน่าจะเป็นอาหารชั้นเดียวคือเก็บมาจากต้น
แล้วกินได้เลย เช่นธัญญพืชต่าง ๆ ซึ่งไม่ต้องผ่าน
กระบวนการปรุงอันซับซ้อน ซึ่งอาหารชั้นเดียวนี้จะให้คุณค่าสูงสุด 

ทำไมต้องกินข้าวกล้อง ในเปลือกข้าวก็ดีรำข้าวก็ดี 
มีทั้งวิตามิน มีทั้งโปรตีน มีทั้งสารที่เราเรียกว่า DNA และ RNA 
ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อการเจริญเติบโตของเซลล์เพราะร่างกาย
ของคนเรานี้ประกอบไปด้วยเซลล์ถึง 50 ล้าน ล้านเซลล์ เป็นอย่างน้อย 
Nucleus ของเซลล์เหล่านี้ต้องการอาหารพวก DNA ถ้าไม่ได้เซลล์ก็ตาย 
เพราะฉนั้นเวลาที่เราเอาข้าวไปสีแล้วก็เอารำไปให้หมูกิน 
แล้วเราก็เหลือแต่สิ่งที่เรียกว่า Garbage 

สมัยก่อนโรคเบาหวานก็ไม่ได้เป็นกันมากมายอย่างนี้ 
วัณโรคเราก็ไม่ได้มีมากมาย ยิ่งมะเร็งเราแทบไม่รู้จักเลย 
และแล้วสมัยนี้เราก็เริ่มเปลี่ยนนิสัยไปตามฝรั่ง 
วิถีการกินก็เริ่มเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง....
พอเราต้องการอาหารธรรมชาติอย่างนี้ 
ในเมืองไทยเรากลับมาเจอปัญหาอาหาร
ที่ปนเปื้อนสารพิษ ไม่ว่าจะเป็นผักสด นี่ส่วนใหญ่
เราก็รู้อยู่แล้วว่าทั้งปุ๋ยเคมีและยาฆ่าแมลง
มากมายเหลือเกิน อีกทั้งบรรดา เนื้อ หมู ไก่ 
ก็ใช้วิธีเลี้ยงที่ไม่เป็นไปตามธรรมชาติ ต้องมี
อาหารสัตว์ ต้องมีการให้ยา ต้องมีการให้ฮอร์โมน 
และการให้ยาก็ให้แบบ Overdose ทีนี้ยาก็ตกค้าง
อยู่ในตัวของสัตว์แล้วเราก็นำมากินกัน 
นี่คืออันตรายทั้งนั้น อันตรายถึงขั้นร้ายแรงที่สุดก็คือเป็นมะเร็งได้... 

ที่มา หนังสือชีวจิต 

โดย ดร.สาทิส อินทรกำแหง 

รออ่านต่อนะครับ 

(125.27.194.143)
17 ม.ค. 56 07:45 (แก้ไขครั้งล่าสุด 17 ม.ค. 56 21:57 แก้ไขทั้งสิ้น 2 ครั้ง)
ความเห็นนี้ถูกใจ หนุ่มดอยเต่า, Tik_copy

กฎระเบียบการใช้เว็บ forrunnersmag.com

• ห้ามแสดงเนื้อหาที่มีลักษณะก้าวล่วงหรือหมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงสถาบันพระมหากษัตริย์ให้เป็นที่เสื่อมเสีย
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม หยาบคาย ลามก อนาจาร หรือก้าวร้าวเกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามใช้ข้อความที่มีเจตนากล่าวหา ว่าร้ายบุคคลอื่น โดยไม่มีหลักฐานหรือแหล่งอ้างอิง
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่พาดพิงเรื่องการเมือง
  • ห้ามแสดงเจตนาลบหลู่ ดูหมิ่น บุคคลอื่น
  • ห้ามใช้นามแฝงที่มีความหมายหยาบคาย ลามก หรือชวนให้เข้าใจว่าเป็นบุคคลอื่น
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ส่อไปในทางผิดกฎหมาย
  • ยอมให้ลงประกาศซื้อขายในกรณีที่เป็นการซื้อขายมือสองเท่านั้น ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าในลักษณะที่เป็นการค้าขายเชิงธุรกิจ
วิธีใช้รหัสบีบี

ความคิดเห็น

รหัสยืนยัน

โปรดใส่อักขระที่ปรากฏในรูปนี้

โดย

พื้นที่โฆษณา