Anybody can be a runner, ... We were meant to move. We were meant to run. It's the easiest sport
Bill Rodgers
American Marathoner

จากเส้นทางชีวิตที่ใกล้ชิดธรรมชาติ..สู่เส้นทางสายมะเร็ง..ถึงแนวทางชีวจิต - เว็บบอร์ดฟอร์รันเนอร์

F009073
จากเส้นทางชีวิตที่ใกล้ชิดธรรมชาติ..สู่เส้นทางสายมะเร็ง..ถึงแนวทางชีวจิต
วิถีชีวิตของคนเราส่วนมากเมื่อครั้งยังเยาว์วัยก็จะเป็น
ไปตามแนวโน้มของสังคมในครอบครัวและเรื่องวิถีชีวิตส่วนใหญ่ 
 ที่สำคัญในครอบครัวก็คือเรื่องกิน ส่วนมากกำหนดโดยหัวหน้าครอบครัว
หรือแม่บ้าน และเมื่อเติบโตเข้าสู่วัยทำงาน ก็จะมีสังคมในการดำเนินชีวิต
ที่เปลี่ยนไปอีกแบบหนึ่งซึ่งวิถีชีวิตก็อาจจะเปลี่ยนแปลง
ไปเป็นอีกรูปแบบหนึ่ง  ซึ่งแล้วแต่ว่าใครจะมีวิถีชีวิตแบบไหน
หรือชอบใช้วิถีชีวิตแบบไหน แตกต่างกันไปหลากหลาย....  
หลาย ๆ สิ่ง ไม่ใช่เรื่องง่าย..และหลาย ๆ สิ่ง ไม่ใช่เรื่องยาก.... 
เพียงแต่...ความคิดของคนเรา บางท่านมีความคิดที่เต็มไปด้วยอัตตา 
และบางท่านก็มีความคิดที่เต็มไปด้วยเหตุผลและหลักการ(ของตัวเอง)
ที่ค่อนข้างจะปิด เป็นที่ตั้ง....ส่วนบางท่านก็เปิดกว้างที่จะฟังและเข้าใจ
สุดแท้แต่ละท่านจะมีความคิดเป็นแบบไหน ส่วนมากก็จะยึดติด
อยู่ที่ความ  อยากได้   อยากมี   และอยากเป็น 

แต่สำหรับกับความคิดที่เป็นไปเพื่อการดูแลรักษาสุขภาพ 
จะต้องเป็นความคิดที่สร้างสรรค์ อย่างเข้าใจผู้อื่นและ
พร้อมที่จะรับฟังทุกเหตุผลผู้อื่น ด้วยจิตเมตตา และให้อภัย 
เหล่านี้ใช้กับการดูแลสุขภาพเป็นความคิดที่อิงอยู่กับธรรมะ 
หรือธรรมชาติ ซึ่งแตกต่างจากความคิดที่กล่าวข้างต้น...
....
91
สวัสดีค่ะคุณภูมิ....มารออ่านเหมือนกันค่ะ  

มีเรื่องเล่า วันนี้นำเด็กไปรับรางวัลจากผู้ว่าราชการจังหวัดสกลนครในห้องประชุมหัวหน้าส่วนราชการต่างๆ ไปพบพี่กลุ่มหนึ่งที่มาแสดงผลิตภัณฑ์หรือมาแนะนำเรื่องสุขภาพหน้าห้องประชุม  เขาแนะนำเรื่องการออกกำลังกายอย่างน้อยวันละ 30 นาที อันนี้เข้าใจ แต่อีกข้อหนึ่งพี่เขาบอกว่า คนเราอายุมากแล้วร่างกายขาดวิตามินอี เพราะฉะนั้นการทำอาหารแม้จะเป็นอาหารทางอีสาน เช่น แกงอ่อม หรืออื่นๆ ให้เหยาะน้ำมันพืชสัก ช้อนชาเพื่อเป็นการเพิ่มวิตามินอี น้ำมันไขข้อให้กับร่างกาย.....ข้อนี้สงสัยค่ะ  คุณภูมิมีความคิดเห็นอย่างไรค่ะ

(1.1.174.129)
วิ่งวันละนิด จิตแจ่มใส
30 ส.ค. 55 21:47
92
91
suwimol
(1.1.174.129)
 สวัสดีค่ะคุณภูมิ....มารออ่านเหมือนกันค่ะ  

มีเรื่องเล่า วันนี้นำเด็กไปรับรางวัลจากผู้ว่าราชการจังหวัดสกลนครในห้องประชุมหัวหน้าส่วนราชการต่างๆ ไปพบพี่กลุ่มหนึ่งที่มาแสดงผลิตภัณฑ์หรือมาแนะนำเรื่องสุขภาพหน้าห้องประชุม  เขาแนะนำเรื่องการออกกำลังกายอย่างน้อยวันละ 30 นาที อันนี้เข้าใจ แต่อีกข้อหนึ่งพี่เขาบอกว่า คนเราอายุมากแล้วร่างกายขาดวิตามินอี เพราะฉะนั้นการทำอาหารแม้จะเป็นอาหารทางอีสาน เช่น แกงอ่อม หรืออื่นๆ ให้เหยาะน้ำมันพืชสัก ช้อนชาเพื่อเป็นการเพิ่มวิตามินอี น้ำมันไขข้อให้กับร่างกาย.....ข้อนี้สงสัยค่ะ  คุณภูมิมีความคิดเห็นอย่างไรค่ะ

สวัสดีครับ อ.สุวิมล ผมขอไม่พูดถึงการเหยาะน้ำมันพืชในอาหารนะครับ
แต่จะพูดถึงประโยชน์ของวิตามิน  และอาหารชนิดใดมีวิตามิน E
และจะพูดถึงหลักการปฏิบัติตัวตามแนวทางของชีวจิตเป็นหลักเท่านั้นครับ
ประโยชน์ของวิตามิน ที่มีต่อร่างกาย จะช่วยเร่งอ๊อกซิเจนเข้าสู่เซลล์ 
ทำให้แผลเป็นหายเร็วขึ้น ช่วยในการจับตัวของรกกับผนังมดลูกหากขาด
กล้ามเนื้อจะไม่แข็งแรงเกิดการตกเลือด นอกจากนี้ยังช่วยป้องกันโรคหัวใจ
และโรคประสาทในระยะหมดประจำเดือนด้วย และยังช่วยเพิ่มการไหลเวียน
ของเลือด ช่วยละลายเลือดที่แข็งตัว ป้องกันการอุดตันของหลอดเลือด 
เช่นที่หัวใจ  และสมอง และยังป้องกันมะเร็งบางชนิดได้ด้วยครับ
วิตามินE มีในรำละเอียด ธัญพืช ข้าวโพด ดั่วแดง ถั่วเหลือง ผักกาดหอม 
เมล็ดทานตะวัน งา น้ำมันรำข้าว และน้ำมันถั่วลิสง
(ที่มาข้อมูลของวิตามิน จากบทความของ อาจารย์ ดร.สาทิส  อินทรกำแหง)

ถ้าหาก อ.สุวิมล ปฏิบัติตัวตามแนวทางของชีวจิตได้  ก็ไม่ต้องไปสงสัย หรือข้องใจ
เรื่องวิตามิน เลยนะครับ ผมบอกแล้วว่าอาหารชีวจิตมีคุณภาพสูงมาก
และมีสารอาหารที่มีคุณค่าที่สุด และไม่ต้องกลัวว่าจะขาดวิตามิน
รับรองว่ามีครบถ้วนสมบูรณ์ครับ หากว่าเรากังวลว่าจะขาดวิตามิน เราก็สามารถ
จัดหาวิตามินที่มีคุณภาพมาเสริมเติมเต็มได้อย่างสมบูรณ์ครับ
อีกทั้งปลอดภัย ไร้สารเคมี และสารพิษ(ถ้าเราปฏิบัติได้นะครับ) 
ปัญหาใหญ่มันอยู่ที่เราจะสู้กับความอยากกินอาหารที่เราคิดว่าอร่อย
อาหารที่เป็นของมัก...โอ๊ยย..คือมันต้องแซ่บบ ๆ หลาย ๆ เด้อครับ
ไม่ว่าจะเป็นลาบวัว...คั่วไก่   น้ำตก  ซกเล็ก...ก้อย ดิบ ๆ ฯลฯ
แต่รู้มั๊ยครับว่าอาหารแซ่บบ..ก็ทำให้ปลอดภัยและมีคุณค่าได้ ถ้าหากว่า
เรารู้จักพลิกแพลงในการประกอบอาหาร  แต่ถ้าจะบอกว่าต้อง
ไปซื้ออาหารใส่ถุงตามร้านทั่วไป ผมก็คงไม่มีคำอธิบายแล้วครับ
ส่วนมากร้อยทั้งร้อยครับ  ใจไม่แข็งพอครับเกินทัดทานครับ..นี่แหละครับ
คือปัญหาครับ  ผมถึงให้ตอบโจทย์ของตัวเองนี้ให้ได้ก่อนครับ...จึงจะมีหนทางครับ

(125.27.196.204)
วิถีชีวิตที่เข้าใจธรรมชาติ
31 ส.ค. 55 08:39
93
ขอบพระคุณค่ะ.....
(1.1.169.151)
31 ส.ค. 55 22:02 (แก้ไขครั้งล่าสุด 1 ก.ย. 55 12:23 แก้ไขทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, เงาะ, พ่อมด ปากช่อง
94
ผมคิดว่าหากมีใครสักคนที่ป่วยเป็นมะเร็งแล้ว
ได้เข้ามาอ่านเรื่องราวนี้แล้วลงมือปฏิบัติตั้งแต่แรก....
จนถึงวันนี้...ผมเชื่อเหลือเกินว่าคน ๆ นั้นจะได้รับคำตอบ
กับตัวเองได้อย่างน่าพอใจ...ผมคิดว่างั้นนะครับ....
ความจริงแนวทางนี้ไม่มีอะไรยุ่งยากเพียงแต่ที่เรา
รู้สึกยุ่งยากเพราะจิตใจของเราไม่พร้อมและไม่ต้องการ
ที่จะทำมากกว่า...ส่วนใหญ่จึงหันไปฝากชีวิตไว้กับ
การรักษาพยาบาลในแผนปัจจุบันเป็นหลักเสียส่วนใหญ่....
โดยหนีความเป็นธรรมชาติและทิ้งไปเสียจากตัวเรา
ซึ่งผมเองเมื่อก่อนผมก็มีความรู้สึกนี้เหมือนกัน...และ
ได้อยู่ในกระบวนการรักษาตามแบบแผนปัจจุบันมาตลอด...
จนถึงสุดท้ายของชีวิตก็คือร่างกายรับการรักษาไม่ได้แล้ว...
จึงจำเป็นต้องหยุดรับการรักษาโดยปริยาย....จากนั้นผมจึง
ได้พบกับแนวทางของชีวจิตดังกล่าว....จริง ๆ แล้ว
ผมอยากให้ผู้ที่สนใจเรื่องราวในแนวทางของชีวจิตนี้
อ่านหนังสือบทความของท่านอาจารย์ ดร.สาทิส อินทรกำแหง
ชื่อ \"เรื่องของภูมิชีวิต\"  และถ้าสนใจที่จะศึกษาแนวทางของชีวจิต
ผมก็จะแนะนำหนังสือที่ท่านอาจารย์ได้เขียนไว้อีก หลายเล่มครับ
ก็จะทำให้เราเข้าใจในระบบภูมิต้านทานของร่างกายของเราเป็นอย่างดี....
และนี่เป็นหนังสือที่ผมใช้ความรู้ในหนังสือทั้งหมดมาปฏิบัติรักษา
ตัวผมเองและผมยังได้รับความเมตตาจากท่าน อาจารย์ ดร.สาทิส อินทรกำแหง 
ช่วยเหลือเติมเต็มให้ผมรอดตายมาได้จนถึงทุกวันนี้ครับ..และเมื่อ
ผมรอดตายมาได้..ผมจึงต้องการเผยแพร่แนวทางชีวจิตนี้
เพื่อให้เป็นที่พึ่งสุดท้ายกับท่านที่มีปัญหาที่ไม่สามารถเยียวยาได้
หรือไม่ต้องการที่จะใช้แนวทางที่ตัวเองกำลังใช้อยู่ และในแนวทางอื่น ๆ 
ไม่ว่าจะเป็นด้วยเหตุผลใด ๆ ก็ตาม แนวทางนี้ก็จะเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่ง
แต่ถ้าหากสามารถใช้ควบคู่ไปกับแนวทางแผนปัจจุบันได้ในลักษณะ
ผสมผสานโดยให้ใช้แนวทางของแผนปัจจุบันนำ  แล้วผสมผสานไปกับ
แนวทางของชีวจิต...อันนี้จะทำให้ผลของการรักษาประสบผลสำเร็จได้
เป็นอย่างดียิ่ง..แต่ในทางปฏิบัตินั้นเป็นไปได้ยากมาก...ก็มีบ้าง
ที่เข้าใจ  และไม่ทัดทาน  แต่ส่วนใหญ่ผู้ปฏิบัติไม่อยากเปลี่ยน
วิถีชีวิตของตัวเอง...ถ้าผลของการรักษาออกมาดี..ก็ถือว่าโชคดีไป
แต่ถ้าผลของการรักษาออกมาไม่ประสบผลสำเร็จ  อันนี้แหละครับ
ที่จะทำให้ผู้ประสบปัญหายากที่จะกอบกู้สภาพร่างกายให้กลับคืน
สู่สภาวะปกติได้...ยิ่งถ้าโชคร้ายไม่สามารถควบคุม การลุกลาม
ของโรคได้ก็จะยิ่งทำให้หมดหนทางเยียวยาในที่สุดครับ...และ
จากประสบการณ์ของผมที่มีมา...บางคนกว่าจะมาปฏิบัติตามแนวทาง
ของชีวจิตได้...ก็ต้องเรียกว่าอยู่ในสภาพที่เยียวยาอะไรไม่ได้แล้วครับ
ก็ลองคิดดูเถอะครับ...แล้วอะไรจะช่วยได้ครับ...แล้วคนที่ไม่เข้าใจ
ก็จะคิดว่าอ้าวแนวทางนี้ดีทำไม ไม่รอดล่ะ ทำไมช่วยไม่ได้ล่ะ  
โถก็มาในสภาพที่เยียวยาอะไรไม่ได้แล้วน่ะ...ลองคิดดูเองสิครับ 
ที่ผมพูดนี้ก็พอดีมีผู้ประสบปัญหาเกี่ยวกับมะเร็งชนิดหนึ่งซึ่งเกี่ยวข้อง
กับเม็ดเลือดขาว...กำลังตัดสินใจเรื่องการให้เคมีบำบัดอยู่
และอีกรายก็มะเร็งต่อมน้ำเหลือง ซึ่งไม่สามารถให้เคมีบำบัดได้และ
ไม่สามารถผ่าตัดได้สองรายมาประชันกัน  และก็วิกฤติทั้งคู่ 
และก็ท้อในการที่จะรักษาตัว  กำลังหันมาสนใจในการปฏิบัติตัว...
แต่ก็ยังเอ้อระเหย ไม่รู้จะตัดสินใจอย่างไรดี...ทั้ง ๆ 
ที่ผมเองก็รู้อยู่แล้วว่าบทสรุปคืออะไร...แต่ก็ต้องดูต่อไปครับ...
เฮ่อออ..ผมก็ต้องขออภัยตอนนี้อารมณ์มันพาไปครับ
กำลังคิดว่าเราจะช่วยอะไรเขาได้บ้างและถ้าช่วยจะช่วยอย่างไรดีครับ..
(125.27.197.186)
4 ก.ย. 55 15:44
95
ขอคุยต่อจากกระทู้ที่ 89..ครับ
เมื่อผมมีกรอบในการปฏบัติตัวแล้วผมก็ล็อกไว้เลยครับ
แล้วก็ปฏิบัติตัวตามนั้นมาอย่างเข้มงวดไม่หลุดกรอบ
ความทุกข์ทรมานใจจะเกิดในเดือนแรก ๆ เพราะว่า
ผมต้องปรับวิถีชีวิตให้เปลี่ยนไปจากเดิมเป็นอีกแบบหนึ่งเลยครับ
แต่ด้วยความที่ผมมีจิตมุ่งมั่น กรอปกับไม่มีเวลาอีกแล้วเพราะ
ความตายได้มาหายใจรดต้นคอผมแล้ว ผมจึงไม่มีเวลาที่จะ
ยื้ออะไรได้อีกแล้ว ผมเริ่มใช้วิธีคิด...ให้ชีวิตผมไหลรวมเข้าสู่
ระบบที่ใกล้เคียงธรรมชาติมากที่สุดโดยใช้จิตที่ผ่านการฝึกมา
จนได้สติที่ฝึกมาพอสมควร  เป็นตัวขับเคลื่อนไปได้อย่างมีพลัง
พอเวลาผ่านไปหนึ่งเดือนทุกอย่างเริ่มค่อย ๆ สงบลง ซากของ
อาการทุรนทุรายจากพิษของคีโมก็ค่อย ๆ ลดหายไปทีละน้อย
ร่างกายเริ่มดีมีพลังขึ้นมา เมื่อผมปฏิบัติตัวได้ดีขึ้นมากแล้ว
ผมจึงได้ขอพบท่านอาจารย์ ดร.สาทิส อินทรกำแหง เมื่อประมาณ
เดือน ก.พ.2549 เพื่อให้ท่านช่วยดูแลและเติมเต็มให้กับชีวิตผม 
ซึ่งผมก็ได้รับความเมตตาจากท่านโดยท่านได้จัดเป็นโปรแกรม
เฉพาะตัวให้กับผมซึ่งเป็นการรักษาโดยการเพิ่ม ระบบของภูมิชีวิต 
(IMMUNE SYSTEM) ของผมให้แข็งแรงขึ้น โดยใช้หลักการของธรรมชาติ
ไม่ได้ใช้ยาหรือสารเคมีใด ๆ ต่อจากนั้นร่างกายของผมก็ดีขึ้นเป็นลำดับ
และตอนนั้นท่าน อาจารย์ ดร.สาทิส อินทรกำแหง ท่านคงได้เห็นหน่วยก้าน
ของผมดีท่านก็เลยเมตตาผมให้มาช่วยงานของชมรมชีวจิต และตั้งแต่นั้นมา
ผมก็กลายเป็น STAFF คนหนึ่งของชมรมชีวจิต ซึ่งทางชมรมชีวจิต
จะมีการจัดคอร์สสุขภาพทุกปี ๆ ละ ประมาณ 3-4 ครั้ง และผมจะเป็น
ผู้คอยรับสมัครทุกครั้ง และยังมีกิจกรรมอื่น ๆ อีกมากมายที่เกี่ยวข้อง
กับชมรมชีวจิต ช่วงนั้นสุขภาพของผมดีขึ้นมากโดยเฉพาะเรื่องของ
การออกกำลังกายผมทำได้ดีมากขึ้นเริ่มวิ่งได้ระยะ
ทางดีมากขึ้น จนกระทั่งสามารถวิ่งได้10 ก.ม.ตอนนั้นผมมีความรู้สึก
ที่ดีใจที่สุด เพราะไม่คิดว่าตัวผมเองจะสามารถวิ่งได้ระยะไกลขนาดนั้น
(จากสภาพของคนป่วยหนักที่เพิ่งฟื้น)ต่อจากนั้นเมื่อเพื่อน ๆ เห็นว่าผมวิ่ง
ได้ก็ชักฃวนกันไปลงสนามแข่งขันผมจึงได้มีโอกาสไปลงสนามวิ่ง
ครั้งแรกในชีวิต ที่งานวิ่ง ครอสคันทรี่ ชมสวนมวลไม้ในวรรณคดี ที่ 
อ.จอมบึง ราชบุรี เมื่อ 24 มิ.ย.2550 ระยะทาง 8.5 ก.ม.ครับ...
เป็นอะไรที่มีความสุขที่สุดเลยครับ...ผมรู้สึกสะใจยังไงไม่รู้ครับ
กับคนที่จะต้องตาย...ยังกลับมาผงาดสามารถวิ่งได้แบบนี้..ภูมิใจครับ
ตั้งแต่นั้นมาก็วนเวียนอยู่ในวงการวิ่งเรื่อยมา...แต่ด้วยความที่ตัวผม
ต้องมีงานเป็นอาสาสมัครของชมรมชีวจิต เข้าไปช่วยงานเป็น
อาสาสมัครของชมรมชีวจิตจึงไม่ค่อยมีเวลากับการวิ่งมากนัก
และยิ่งปัจจุบันต้องเป็นพี่เลี้ยงให้กับผู้ป่วยมะเร็งและผู้ที่ป่วย
อื่น ๆ ที่กำลังทุกข์หนัก โดยเฉพาะผู้ที่หมดหวังกับการรักษา
ตัวแล้ว ได้โทรมาปรึกษาเรื่องแนวทางการปฏิบัติตัวอยู่เป็นประจำ 
อีกทั้งทุกวันเสาร์ส่วนใหญ่ผมจะมีนัดกับกลุ่มรำกระบองของชีวจิต
ต้องพบปะสังสรรกัน เลยยิ่งไม่มีเวลาให้กับเรื่องของการวิ่งเลย
แต่จิตใจผมยังผูกพันธ์อยู่กับการวิ่งเสมอครับ โดยเฉพาะน้ำใจ
ที่งดงามในสังคมของนักวิ่งทุก ๆ คน อบอุ่นสบายใจครับ...แค่นี้ก่อนนะครับ

(182.52.182.205)
7 ก.ย. 55 22:52
96

ติดตามอ่านคะ คุณภูมิ และรอชมตอนต่อๆ ไปนะคะ 
ดิฉันจะไปหาซื้อหนังสือชีวจิตที่ร้านไหนดีคะ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยคะ อ่านๆ ไว้ก่อนคะ
(171.99.1.108)
คิดดี พูดดี ทำดี
8 ก.ย. 55 22:23
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
97
96
เงาะ
.99.1.108)
 ติดตามอ่านคะ คุณภูมิ และรอชมตอนต่อๆ ไปนะคะ 
 ดิฉันจะไปหาซื้อหนังสือชีวจิตที่ร้านไหนดีคะ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยคะ อ่านๆ ไว้ก่อนคะ

ขอบคุณมากครับที่คุณเงาะให้ความสนใจเรื่องสุขภาพครับ
ผมก็ขอ ถือโอกาสแนะนำบอกชื่อหนังสือเลยนะครับ..เล่มแรก 
ก็คือหนังสือชื่อ ชีวจิต...2.มะเร็งแห่งชีวิต.. 
3.ชีวิตเริ่มต้นเมื่อ 70.. 4.เรื่องของภูมิชีวิต.. 
5. Goo..แน่...และเล่มที่6.Goo..ไม่แน่ 
(อันนี้ต้องเขียนเป็นภาษาฝรั่งนะครับ) 
ทั้งหมดเป็นงานเขียนของท่าน อาจารย์ 
ดร.สาทิส อินทรกำแหง ที่โด่งดังมานานมาก 
หาซิ้อได้ตามร้านหนังสือชื่อดังใน กทม.หรือ
ตามบู๊ทในงานต่าง ๆ ที่มีเรื่องราวของชีวจิต 
นั่นแหละครับ...ผมใช้หนังสือ เล่มนี้แหละครับ
ที่สามารถเรียกชีวิตผมคืนมาจากการที่ผมหมดโอกาส
รักษาเยียวยาในแนวทางอื่น ๆ แล้วครับ และด้วย
สาเหตุนี้แหละผมถึงได้ศรัทธาในความเป็นไปของธรรมชาติ
ที่หลาย ๆ คนมองข้ามและไม่ใสใจ และเมื่อนำไป
บวกกับพลังแห่งการได้ฝึกอานาปานสติ โดยการ
ได้ค้นพบตัวตนของตนเองที่สามารถมีพลังในการบำบัดรักษา
ได้ดีกว่าสารเคมีและดีกว่าวิทยาการบางอย่างที่เรียกว่าทันสมัยที่สุดแล้ว
แต่มันไม่น่าเชื่อถือศรัทธาก็เพราะ...เป็นแนวทางที่ประหยัด
ราคาถูก...ต้องพึ่้งตนเอง(รักษาด้วยตัวเอง) และที่สำคัญ
ต้องมาปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินที่ตัวเองช๊อบ..ชอบ
ยิ่งบางคนไม่เข้าใจก็จะบอกว่ามันไปเกี่ยวอะไรกับการกินด้วยฟ๊ะ
ห้ามอะไรไม่ห้าม..มาห้ามกินของอร่อย..ของมักเสียด้วยเชอะ...
โดยบางคนก็เคลิ้มและหลงนิยมชมชอบจนขาดสติ...
สำหรับตัวผมเองเห็นด้วยกับเทคโนโลยีที่ทันสมัยแต่ผมมองว่า
การที่นำเทคโนโลยีไปใช้และผู้ที่บริโภคเทคโนโลยีนั้น
บางครั้งขาดสติขาดความเข้าใจ และขาดการไตร่ตรอง
อย่างรอบคอบ  อันนี้ต่างหากที่อาจจะทำให้เราเสียโอกาส
ของการมีสภาพชีวิตที่อยู่ได้อย่างสมบูรณ์ โดยไม่สูญเสีย
อย่างที่ผมเองต้องสูญเสียระบบของอวัยวะภายในไปโดย
เรียกคืนไม่ได้อีกแล้วจะคงเหลืออยู่ก็แต่ส่วนที่บังเอิญ
ผมกอบกู้ให้ดีขึ้นมาได้...นี่แหละครับที่ทำให้ผมเข้าใจคำว่า
ธรรมชาติ คือชีวิต...และชีวิตก็คือธรรมชาติ...หากไม่มีธรรมชาติ
ก็ไม่สามารถจะมีชีวิตไหนที่ดำรงค์อยู่ได้ครับ...เอวัง
(125.27.202.193)
9 ก.ย. 55 12:33
98

ขอขอบคุณ คุณภูมิมากๆ คะ จะรอติดตามอ่านเรื่อยๆ คะ
(58.97.34.50)
คิดดี พูดดี ทำดี
10 ก.ย. 55 13:23
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, ภูมิชีวิต, Miss Key
99
สวัสดีค่ะทุกท่านในกระทู้นี้

ส้มจี๊ดหายไปกับกระทู้นี้นานเลยค่ะ ยังคิดถึงทุกท่านในนี้ค่ะ มัวแต่ไปดี๊ด๊าในโลกออนไลน์เพื่อความบันเทิงและองค์ความรู้ 555  ใช้สายตาในการอ่านคอมฯ และทำงานเยอะมาก จนรู้สึกผิดปกติของสายตา คือมองใกล้ต้องถอดแว่น มองไกลต้องใส่แว่น เป็นอยู่นานจนมองเป็นเรื่องปกติ ระยะ เดือนหลังทำงานก็ปวดหัวคิ้ว ทนต่อไปไม่ไหว เลยไปตรวจวัดสายตา ปรากฎว่าสายตาลดลงจาก สองร้อยกว่าๆ เหลือ 125 ซ้าย ขวา 175 ดูเหมือนจะเป็นเรื่องน่ายินดี 555 แต่ตาทั้งสองข้างกลับเอียงเพิ่มขึ้น โอ้ว มายก็อต  จะได้แว่นใหม่วันนี้ค่ะ คงมีความสุขกับการอ่านการทำงานมากขึ้นแล้วค่ะ ใกล้สิ้นปีแล้วนิ๊ อิอิ 

อ่านกระทู้นี้ส้มจี๊ดก็มีแรงบันดาลใจหลายๆ อย่างในการทำงานค่ะ ทำให้เราหันมามองคุณภาพชีวิตของคนรอบกายในชีวิตส่วนตัว พนักงานในองค์กรในชีวิตการทำงาน ทำให้ส้มจี๊ดได้วางและนำเสนอโครงการปลูกพืชผักสมุนไพรบนพื้นที่ว่างในโรงงาน เช่น ตะไคร้ อันชัญ ขิง กระชาย ใบบัวบก บอระเพ็ด ฯลฯ แล้วนำกลับมาทำเป็นน้ำดื่มให้พนักงานได้ดื่มกันอาทิตย์ละ ครั้งเป็นอย่างน้อย ซึ่งแล้วแต่ผลิตผลที่ได้ จนไปถึงการทำน้ำหมักด้วยค่ะ สิ้นปีนี้รอฟังผลการอนุมัติ ถ้าผ่านก็มีเฮค่ะพี่ภูมิ 55  (หมายเหตุ โครงการนี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งของงานCorporate Social Responsibility (CSR) เท่านั้นค่ะ หากมีผู้รู้สามารถแนะนำส้มจี๊ดเพิ่มเติมได้ค่ะ จะยินดีเป็นที่สุด)

ถามพี่ภูมิและคุณพี่ติ๊ก กลับมาในเรื่องของการทำดีท็อกซ์บ้างค่ะ ตั้งแต่ปฏิบัติการ 14 วันรวด ณ วันนี้ส้มจี๊ดยังไม่ได้ทำต่อเลย จะมาทำอีก แบบนี้ต้องไปเริ่มใหม่อีก 14 วันหรือเปล่าค่ะ   

และหลังจากกระทู้ที่ปิดไป มีเรื่องของการทำดีท็อซ์และน้ำหมัก ส้มจีีดออกสนามวิ่ง ก็ดีใจที่เพื่อนๆ และพี่ๆ นักวิ่งเข้ามาทักเกี่ยวกับการทำดีท็อกซ์และน้ำหมัก ทำให้เรารู้ว่าในเรื่องนี้ก็เป็นที่สนใจอยู่ไม่น้อย แต่ไม่ค่อยจะเปิดเผยกันเสียเท่าไหร่ ก็เข้าใจอยู่ว่ามันละเอียดอ่อนมากกับยุคศิวิไลท์ ไฮเทคโนฯ ไฮคอมมิวนิเคชั่น ไฮโซเชียลและไฮคอมเม้นท์ เช่นปัจจุบันนี้ กอปรกับจริตที่แตกต่างกัน พวกเราได้แลกเปลี่ยนความรู้กันค่ะ มีบ้างที่ตักเตือนเพราะความเป็นห่วงและหวังดีอย่างแท้จริงโดยเฉพาะเรื่องน้ำหมัก ส้มจี๊ดก็จะบอกเพียงว่า \"ไม่ได้สุดโต่งที่จะเห็นแต่ขาวโดยไม่เห็นดำ ทุกอย่างไม่ใช่แต่ฟังพูดต่อๆ กันมา เขาว่าดีเราก็ดีไปหมด ไม่ใช่นิสัย แต่เราต้องศึกษาค้นคว้าข้อมูลด้วยตนเองประกอบการตัดสินใจทุกครั้ง\" ทุกความเห็นเป็นประโยชน์ให้เราศึกษาได้ละเอียดขึ้น

พอพูดถึงกระทู้ที่ถูกปิดไป ก็อดเสียใจและเสียดายไม่ได้กับรูปภาพที่โพส เพราะดิฉันถือว่าเป็นประโยชน์มาก ถือว่าเล่าสู่กันฟังละกันค่ะ ตอนที่ศึกษาหาข้อมูลก่อนเริ่มทำดีท็อกซ์ในโลกอินเตอร์เน็ต ดิฉันยังไม่เคยเห็นภาพไขมันในลำไส้ หรือสิ่งสกปรกอื่นใดที่นอกเหนือจากอุจจาระที่ออกมาจากการทำดีท็อกซ์ในเว็ปไซด์อื่นเลยค่ะ แต่ก็เคารพในการตัดสินใจค่ะ
(110.169.212.143)
จงรักผู้อื่นเหมือนรักตัวเราเอง
22 ก.ย. 55 09:23
100
99
Miss Key
ส้มจี๊ดหายไปกับกระทู้นี้นานเลยค่ะ 

สวัสดีครับน้องส้มจิ๊ด...พี่ภูมิก็คิดว่าน้องส้มจิ๊ด  คง
ค้นคว้าหาความรู้จนกระทั่งบรรลุแล้ว เห็นหายเงียบไปอ่ะครับ....
แต่...อย่างน้อยจากเรื่องราวที่น้องส้มจิ๊ดพูดถึงแรงบันดาลใจ
ที่ได้หันมามองและสัมผัสกับธรรมชาติได้ สำหรับพี่ภูมิแล้ว
นี่เป็นนิมิตหมายที่ดีแล้วครับ...อย่างน้อยก็ทำให้เกิดแรงบันดาลใจได้ครับ
จนไปถึงการทำน้ำหมักด้วยค่ะ สิ้นปีนี้รอฟังผลการอนุมัติ ถ้าผ่านก็มีเฮค่ะพี่ภูมิ 55 

พี่ภูมิก็ยินดีด้วยกับการเข้ามาทดลองทำน้ำหมัก ก็ขอเอาใจช่วยครับ
และพี่ภูมิอยากจะฝากข้อคิดไว้อย่างว่า เราควรจะแยกคำว่าความศรัทธา...และ
ความงมงายออกจากกันด้วยยิ่งดีนะครับ และบางครั้งความรู้ และความเจริญ
ในด้านเทคโนโลยีที่ คิดว่าที่สุดแล้วก็ต้องแยกออกจากความเป็นธรรมชาตินี้ด้วยครับ
ที่กล่าวเช่นนี้ เพียงแต่พี่ภูมิศรัทธาในความเป็นไปของธรรมชาติมากกว่าอย่างอื่นครับ
พี่ภูมิยอมรับว่า ชีวิตพี่ภูมิที่มีลมหายใจอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ก็เพราะวิถีชีวิต
ที่ใช้ในการปฏิบัติตัวในแนวทางที่ยึดเอาธรรมชาติเป็นหลักนี่แหละครับ..ตรงกันข้ามกับ
เทคโนโลยีที่ทันสมัยกลับไม่สามารถช่วยชีวิตพี่ภูมิได้ครับ...ไม่ใช่เทคโนโลยีไม่ดี
นะครับ...เพียงแต่พี่ภูมิไม่ประสบผลสำเร็จในการใช้เทคโนโลยีเท่านั้นเองครับ

ถามพี่ภูมิและคุณพี่ติ๊ก กลับมาในเรื่องของการทำดีท็อกซ์บ้างค่ะ ตั้งแต่ปฏิบัติการ 14 วันรวด ณ วันนี้ส้มจี๊ดยังไม่ได้ทำต่อเลย จะมาทำอีก แบบนี้ต้องไปเริ่มใหม่อีก 14 วันหรือเปล่าค่ะ

ก่อนอื่นก็ต้องถามว่า  ตั้งแต่ครบ 14 วันนั้นก็ไม่ได้สัมผัสกับการทำ 
ดีท็อกซ์ อีกเลยใช่หรือไม่  ความจริงแล้วหลังจาก 14 วัน แล้ว ควรจะทำต่อ
ในรูปแบบวันเว้นวัน...และก็วันเว้นสองวัน...และก็อาทิตย์ละสองครั้ง และก็
อาทิตย์ละครั้ง แล้วจึงเว้นไป และถ้าหากมีอาการเครียด หรือปวดศีรษะ หรือ
ไม่สบายเนื้อสบายตัวจึงจะทำดีท็อกซ์ หลักการเป็นแบบนี้ครับ...ยิ่งจากการที่
น้องส้มจิ๊ดเล่ามานี้เป็นการใช้สายตาประสาทสมอง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าท็อกซินที่เกิด
ขึ้นมากมายขนาดไหน ลองคิดดูเองก็แล้วกัน และเราก็ไม่ได้ล้างท็อกซินออก
จากตัวเลย...
หากการเริ่มใหม่ทั้ง 14 วันเลย...นั่นย่อมเป็นสิ่งที่ดีที่สุด แต่เชื่อได้เลยว่า
น้องส้มจิ๊ดคงจะได้ศึกษาหาข้อมูลมามากมายหลายที่...สุดท้ายพี่ภูมิคิดว่า
ขอให้อยู่ในดุลยพินิจในการตัดสินใจของน้องส้มจิ๊ดเอง..ดีที่สุดครับ เพราะว่า
สไตล์ของพี่ภูมิคือศรัทธาและกล้าทำประมาณนั้นอ่ะครับและพี่ภูมิก็ไม่เคยเว้น
แม้แต่วันเดียวครับ...บางครั้งก็ฉายหนังวนแบบสองรอบครับ...\"คำเตือน\"
ไม่สนับสนุนให้ทำตามนะจะบอกให้...

พอพูดถึงกระทู้ที่ถูกปิดไป ก็อดเสียใจและเสียดายไม่ได้กับรูปภาพที่โพส เพราะดิฉันถือว่าเป็นประโยชน์มาก ถือว่าเล่าสู่กันฟังละกันค่ะ ตอนที่ศึกษาหาข้อมูลก่อนเริ่มทำดีท็อกซ์ในโลกอินเตอร์เน็ต ดิฉันยังไม่เคยเห็นภาพไขมันในลำไส้ หรือสิ่งสกปรกอื่นใดที่นอกเหนือจากอุจจาระที่ออกมาจากการทำดีท็อกซ์ในเว็ปไซด์อื่นเลยค่ะ แต่ก็เคารพในการตัดสินใจค่ะ

ความรู้สึกของน้องส้มจิ๊ดนี้  ไม่แตกต่างไปจากความรู้สึกของพี่ภูมิ
เพราะว่าองค์ความรู้ที่เกิดขึ้นในกระทู้นั้นไปหาอ่านในตำราไหน ๆ ก็ไม่ได้ทั้งนั้น
พี่ภูมิอยากจะบอกว่าความรู้แบบเก็บตกตามภูมิปัญญาเหล่านี้แหละที่สามารถจะ
ช่วยเหลือชีวิตบางชีวิตที่กำลังวิกฤตได้ครับ  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  มุมมอง
นั้นมีอยู่หลายมุม...ความคิดก็มีอยู่หลากหลายรูปแบบ...สิ่งมีค่ากับคนหนึ่ง
อาจจะไม่มีความหมายกับอีกคนหนึ่ง...ใจเขา...ใจเรา...ต่างคน...ก็ต่างความคิดครับ
ผู้ที่เข้ามาอาศัยชายคา...ต้องทำตามกติกาของเจ้าของบ้านจึงจะถูกต้องครับ
(125.27.204.166)
22 ก.ย. 55 14:59
101
ตอนนี้เรียนหนังสืออยู่ค่ะ อาจารย์ให้พักเบรคเลยเข้ามาอ่าน /// เผอิญต้องเรียนแบบสายฟ้าแล๊ป ฮี้ฮี้  อาจจะหายไปบ้างแต่ตามอ่านอยู่เสมอค่ะ  บ๊ายบาย 
(115.87.240.19)
จงรักผู้อื่นเหมือนรักตัวเราเอง
23 ก.ย. 55 16:05
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, ภูมิชีวิต
102
สวัสดีค่ะ คุณภูมิชีวิต คุณส้มจี๊ด ดิฉันเองก็หายจากกระทู้ไปนานมากเหมือนกันจ๊ะ แต่ก็แอบมาอ่านทุกวัน ติดตามความเคลื่อนไหวอยู่เสมอค่ะ  เอาไว้มีเวลาจะมาเล่าเรื่องทำดีท็อกซ์ให้ฟังนะค่ะ 
(1.1.173.92)
23 ก.ย. 55 23:23
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
103
สวัสดีค่ะคุณภูมิ...พี่สุวิมล...น้องส้มจี๊ด

ติ๊กก็ยังเข้ามาอ่านกระทู้นี้สม่ำเสมอค่ะ....พี่ก็เสียดายนะกระทู้ดีท๊อกซ์นะ....ส่วนตัวพี่ติ๊กก็ยังทำดีท๊อกซ์ตลอดนะส้มจี๊ดเดือนละ 3-4 ครั้ง   อยากจะฟังพี่สุวิมลกับลุงดอยเต่าเล่าเรื่องดีท๊อกซ์ให้ฟังหน่อยนะค่ะรอฟังอยู่เหมือนกันค่ะ
(1.2.130.158)
ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
27 ก.ย. 55 14:01
104
**สวัสดีค่ะ วันนี้มีโอกาสขออนุญาตพูดถึงเรื่องราวของการทำดีท๊อกซ์ตามคำแนะนำของท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ ทั้งสองท่าน คุณภูมิชีวิต และรองติ๊ก จึงขอขอบพระคุณไว้ ณ โอกาสนี้ที่ท่านทั้ง กรุณาให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจให้เสมอมา จนการทำดีท๊อกซ์สำเร็จ ๆได้ด้วยดี 
    ก่อนคิดจะทำดีท็อกซ์ เคยมีความสนใจมาก่อนเหมือนกันค่ะ เพราะรู้ว่าตัวเองมีสิ่งที่ผิดปกติอยู่ในร่างกาย แต่ก็ไม่เคยทำ พอมาเห็นกระทู้ของคุณภูมิชีวิตพูดถึงเรื่องนี้โดยมี คุณส้มจี๊ดเป็นคนโพสต์ภาพให้ดูก็เกิดแรงกระตุ้นอีกครั้ง และยังได้มีวาสนาได้สนทนากับคุณภูมิชีวิตตัวเป็นๆยิ่งทำให้อยากทดลองทำรู้สึกอบอุ่นที่มีพี่เลี้ยงคอยให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจค่ะ
    ขอบคุณรองติ๊กที่เป็นธุระจัดหาอุปกรณ์ส่งไปให้พร้อมคำแนะนำ วันแรกก่อนทำก็เตรียมตัวเตรียมใจอย่างดี พี่ดอยเต่าบอกให้ทำก่อนเลยเขาจะดูว่าเราทำได้แล้วจะทำตาม 
วันที่ เวลาประมาณ 05.00-06.00 น. ทำใจไม่ได้ที่รองติ๊กบอกให้เข้าไปนอนในห้องน้ำ ก็เลยขอเอาหน้าตู้เสื้อผ้าที่บ้าน กล้าๆกลัวๆ ดูจะตื่นเต้นมาก ปล่อยให้ไหลๆ ช้าๆ จนหมด แล้วนอนหงายได้ประมาณ นาทีโดยนับ 1-100 ลูบท้องช้าก็เข้าห้องน้ำไม่ได้สังเกตอะไรเลย...มัวแต่ดีใจว่าเราทำได้  และวันนี้เองพี่ดอยเต่ากลับจากวิ่งก็บอกให้ต้มกาแฟให้และเข้าไปนอนในห้องน้ำเหมือนที่รองติ๊กบอก...พี่ดอยเต่าปล่อยเร็วมากท้องป่องขึ้นทันที...แต่ก็ทำได้สำเร็จเหมือนกัน  สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากเสร็จภาระกิจ...คือ อาการเมากาแฟ ทั้งๆ ที่เคยดื่มกาแฟ แต่ก็ไม่ได้ตกใจอะไรเพราะพี่เลี้ยงบอกไว้แล้วว่าไม่อันตราย...สรุปครั้งที่ โอ.เค.
 วันที่ เวลาเดิมทั้ง คน  คราวนี้เริ่มทำใจได้เข้าไปนอนในห้องน้ำได้ เริ่มสังเกตว่าสิ่งที่ออกมามีกากอาหารที่ตกค้างออกมาด้วยจริงๆ ค่ะ รู้สึกดีใจว่าลำไส้เราคงจะสะอาดขึ้น(เคยดูในคลิปวีดีโอ การล้างลำไส้ด้วยกาแฟ)สรุปครั้งที่ โอ.เค.
วันที่ เวลาเดิม ยังเห็นว่ามีกากอาหารตกค้างออกมาอีกค่ะ  ครั้งที่ โอ.เค.
วันที่ 4,5,6,7 เวลาเดิมติดต่อกันเลย วัน 3-4 นี้ เอาแว่นตาเข้าห้องน้ำพร้อมไฟฉายเพื่อพิสูจน์ว่าจะมีอะไรออกมาบ้าง เผื่อว่าจะเห็นเป็นไขมันเป็นเส้นๆเหมือน คุณส้มจี๊ด แต่ไม่เห็นค่ะ แต่เห็นที่ป็นลักษณะเมือนน้ำต้มเนื้อที่ถูกอากาศเย็นแล้วเป็นไข ออกมาค่อนข้างเยอะทุกวันค่ะ คงจะเป็นไขมันหรืออย่างไร อาการเมากาแฟก็ยังมีเป็นบางวัน สรุปครั้งที่ 4,5,6,7 โอ.เค.

แค่นี้ก่อนนะค่ะ..แล้วค่อยต่อ..ขออนุญาตพิมพ์ข้อสอบก่อนค่ะ 
(1.1.173.245)
27 ก.ย. 55 22:37 (แก้ไขครั้งล่าสุด 27 ก.ย. 55 23:08 แก้ไขทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
105
คอยภูมิ  ถักทอ  มาต่อยอด ความรู้  ถ่ายทอด  สู่อักษร
ทั้งศิลป์  ทั้งศาสตร์  ไม่ขาดตอน
บรรจง  โคจร  สดับจำ

เจ็บป่วย  เวียนวน  อดทนมั่น
ส่งสรรพ  สื่อสรรค์  ด้วยดื่มด่ำ
วลี  วิไล  ได้น้อมนำ
ภูมิธรรม  คำคม  อุดมคุณ

พากเพียร  โปรยหว่าน  ไพศาลค่า
ดวงใจ  กรุณา  แสนอบอุ่น
ประสบการณ์  ล้นเหลือ  แบ่งเจือจุน
ปรุงปรับ  เพื่อสมดุล  ภูมิชีวิต

ตะวันฉาย
๒๙  กันยายน  ๒๕๕๕
(115.67.6.106)
พระจันทร์เด่นยังมีวันพระจันทร์ดับ....เหมันต์เยือนยังลาลับยามสิ้นหนาว....เหมือนมนุษย์เมื่อถึงคราลาเรื่องราว....ควรจบการณ์ด้วยสุดก้าวอย่างพอดี
29 ก.ย. 55 10:06
106
ร่วมลุ้นรางวัล Jackpot Bonus กับเว็บคาสิโนออนไลน์แห่งเดียวที่กล้าให้
ให้จริง แจกจริง เพียงแค่เติมเงินเข้ามาร่วมสนุกตั้งแต่ 2,000 บาทขึ้นไป 
ก็มีสิทธิ์ลุ้นรับรางวัลแจ็คพอตโบนัสนี้ได้ง่ายๆ รายละเอียดของ รางวัลแจ็คพ็อต การเติมเงินมีดังนี้

ร่วมสนุกกันได้แล้ววันนี้ กับเว็บไซต์ชั้นนำที่มีความมั่นคงด้านการเงินสูงสุด ที่นี่เรามีบริการหลายอย่างทั้งคาสิโน อาทิ 
Gclub royal1688 royalhill holiday palace ruby slot casino casino online 
และบริการเดิมพันกีฬาออนไลน์ อย่าง sbobet ibcbet winningft และบริการอื่นๆ อีกมากมาย
ให้คุณได้เข้ามาร่วมลุ้น และสัมผัสความตื่่นเต้นแปลกใหม่ได้แล้ววันนี้ แล้วชีวิตคุณจะเปลี่ยนไปเพียงชั่วข้ามคืน
putter
(27.116.62.8)
1 ต.ค. 55 17:15
107
(115.67.66.231)
พระจันทร์เด่นยังมีวันพระจันทร์ดับ....เหมันต์เยือนยังลาลับยามสิ้นหนาว....เหมือนมนุษย์เมื่อถึงคราลาเรื่องราว....ควรจบการณ์ด้วยสุดก้าวอย่างพอดี
1 ต.ค. 55 18:26 (แก้ไขครั้งล่าสุด 1 ต.ค. 55 19:42 แก้ไขทั้งสิ้น 2 ครั้ง)
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต
108
สวัสดีค่ะ คุณภูมิชีวิต ดิฉันทำดีท๊อกซ์ ติดต่อกันจนครบ 14 วันตามที่ได้รับคำแนะนำ เมื่อครบแล้วผลปรากฎว่า สบายตัว รู้สึกดี อาการท้องผูกก็ดีขึ้น เข้าห้องน้ำไม่มีกลิ่น อาการปวดหลังดีขึ้น แต่มีช่วงหนึ่งใน 14 วันที่รู้สึกเจ็บบริเวณที่ถูกตัดทั้งสองข้าง แต่ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง นอกจากนี้ดิฉันเองก็ได้พยายามดูแลเรื่องอาหารควบคู่ไปด้วย ตั้งใจไว้ว่าจะทำต่อไปและจะพยายามปฏิบัติตนตามที่ได้รับคำแนะนำอย่างดีที่สุด  ขอขอบพระคุณค่ะ  
(1.1.163.42)
1 ต.ค. 55 20:05
ความเห็นนี้ถูกใจ ภูมิชีวิต, Tik_copy, Miss Key
109
108

suwimol
 นอกจากนี้ดิฉันเองก็ได้พยายามดูแลเรื่องอาหารควบคู่ไปด้วย ตั้งใจไว้ว่าจะทำต่อไปและจะพยายามปฏิบัติตนตามที่ได้รับคำแนะนำอย่างดีที่สุด  ขอขอบพระคุณค่ะ  

ผมอยากจะขอให้ อ.สุวิมล ปฏิบัติไปอย่างสงบ และนิ่งอย่างมีสติ
อย่าให้อาการวิตกกังวลหลงเหลืออยู่ในจิตใจ ต้องกำจัดออกไปให้หมด...
จิตที่สงบนิ่งนั้นแฝงไว้ด้วยพลังแห่งการบำบัดที่น่าอัศจรรย์ครับ..หาก
อ.สุวิมล เข้าถึงได้เมื่อไรก็จะสามารถรับรู้และเข้าใจได้เองครับ

(182.52.186.214)
1 ต.ค. 55 22:27
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Tik_copy, Miss Key
110
105

krit
คอยภูมิ  ถักทอ  มาต่อยอด
 ความรู้  ถ่ายทอด  สู่อักษร
 ทั้งศิลป์  ทั้งศาสตร์  ไม่ขาดตอน
 บรรจง  โคจร  สดับจำ

เจ็บป่วย  เวียนวน  อดทนมั่น
 ส่งสรรพ  สื่อสรรค์  ด้วยดื่มด่ำ
 วลี  วิไล  ได้น้อมนำ
 ภูมิธรรม  คำคม  อุดมคุณ

พากเพียร  โปรยหว่าน  ไพศาลค่า
 ดวงใจ  กรุณา  แสนอบอุ่น
 ประสบการณ์  ล้นเหลือ  แบ่งเจือจุน
 ปรุงปรับ  เพื่อสมดุล  ภูมิชีวิต

ตะวันฉาย
 ๒๙  กันยายน  ๒๕๕๕

เปรียบเสมือนเป็นดั่งกำลังใจที่ไหลหลั่งมาไม่หยุดยั้ง
ขอขอบคุณในน้ำจิตที่มากด้วยความเป็นมิตรไมตรีนี้เสมอมา
ตะวันฉายก็ยังสาดส่องให้มองเห็นมิตรภาพที่ดีต่อกันเรื่อยมา
จนมิอาจลืมเลือนไปจากความทรงจำได้
ภูมิชีวิต
(182.52.186.214)
1 ต.ค. 55 22:37
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Tik_copy, เงาะ, Miss Key, ตะวันฉาย
111
ดีใจด้วยนะค่ะพี่สุ....ถ้ากาแฟหรืออะไรหมดเมื่อไหร่โทรบอกติ๊กได้นะค่ะ...ยินดีรับจัดส่งให้ค่ะ
(1.2.168.118)
ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
3 ต.ค. 55 13:44
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, เงาะ, Miss Key, ภูมิชีวิต
112
พี่ภูมิครับ.....ขอแสดงความเสียใจ กับการจากไป ของแม่พี่ภูมิด้วย
สุขภาพดีไม่มีขาย ต้องออกกำลังกายเอาเอง (จาก สสส.)
22 ต.ค. 55 14:10
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Miss Key, ภูมิชีวิต
113
คุณ  ภูมิชีวิต  ฮะ...ขอแสดงความเสียใจ  กับการจากไป  ของคุณแม่ด้วยนะฮะ

...ตะวันฉาย...

วิ่งไว้ก่อน
(115.67.162.75)
22 ต.ค. 55 16:00
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Miss Key
114
ขอขอบพระคุณ คุณลุงหนุ่มดอยเต่า และอ.สุวิมล 
ขอขอบพระคุณ คุณTik_copy 
ขอขอบพระคุณ คุณนก  กระนวน  
ขอขอบพระคุณ คุณหงอคง 
และขอขอบพระคุณ คุณสุนันทา   
ที่ทุกท่านกรุณากล่าวแสดงน้ำใจให้กับผม
ขอได้รับความขอบคุณจากผม ภูมิชีวิต...อีกครั้งครับ

112

เสนีย์ (เชียงใหม่)

(202.28.24.130)

พี่ภูมิครับ.....ขอแสดงความเสียใจ กับการจากไป ของแม่พี่ภูมิด้วย

ขอบพระคุณมากครับคุณเสนีย์ (เชียงใหม่) ผมดีใจมากครับที่ยังไม่ลืมกันครับ

113

วิ่งไว้ก่อน

(115.67.162.75)

คุณ  ภูมิชีวิต  ฮะ...ขอแสดงความเสียใจ  กับการจากไป  ของคุณแม่ด้วยนะฮะ

...ตะวันฉาย...

ขอบพระคุณมากครับสำหรับน้ำใจจากคุณตะวันฉาย...คนนี้ไม่เคยลืมเลือน
อ้อ...หากคุณตะวันฉายได้พบกับ อ.กฤตย์ ช่วยฝากขอบพระคุณด้วยนะครับ
(125.27.205.147)
23 ต.ค. 55 22:16
115
อ่านประสบการณ์ครูสุแล้วขำ ไม่ได้ขำครูสุแต่ขำพี่แม้ว มีหยั่งเชิงให้ครูสุทำก่อนด้วย 
(171.96.60.194)
31 ต.ค. 55 08:55
116
มาส่งกำลังใจ  คุณภูมิชีวิต  และทุก ๆ  ท่าน

ยามเธอทุกข์  รันทดท้อ  รอปลอบขวัญ คลายไหวหวั่น  โศกระทม  ที่ข่มเหง
คราล้มเหลว  ไร้กำลัง  และวังเวง
จะคอยขับ  บทเพลง  พลังใจ

ตะวันฉาย
๑๒  พฤศจิกายน  ๒๕๕๕
(115.67.2.42)
ตราบแสงเงินแสงทองยังส่องฟ้า....ตราบแสงรุ่งสุริยาประดับสรวง....ตราบอาทิตย์ทาบทอลออดวง....คงเหนี่ยวนำน้อมหน่วงรังสีชัย
12 พ.ย. 55 11:23
117
ปล่อยอารมณ์   แล้วมองไป   ที่ปลายฟ้า
แสงส่องมา   พากระทบ   จึงพบเห็น
เป็นสีทอง   ผ่องงาม   ยามเช้า-เย็น
จึงได้เห็น   ด้วยดวงจิต   มิตรของเรา...

ขอขอบคุณ..คุณตะวันฉาย  สำหรับกำลังใจที่มีให้ผมครับ

สำหรับบทเพลง...ตอนนี้ผมอยากฟังเพลง  
\"รอยยิ้มนักสู้\"  ของ โลโซ...อยากฟังมากครับ
ถ้าหากบังเอิญคุณTik_copy  หรือน้องจอย101
เข้ามาอ่านขอได้โปรดช่วยทำลิงค์เพลงนี้ให้
ด้วยจักขอบคุณยิ่งครับ....

ถ้าหากว่าทุกท่านยังสนใจ
เรื่องราวสาระเกี่ยวกับสุขภาพแล้วผม
จะนำเรื่องราวมาคุยสุขภาพต่อครับ....

....................................    

ผมขอฝากทักทายและขอบคุณ..คุณสมหวัง แห่งฟอร์รันเนอร์
ที่ให้เกียรติเข้ามาทักทายผม...และผมดีใจที่ได้รู้จักกับคุณสมหวังครับ

(182.52.183.162)
14 พ.ย. 55 22:12
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
118
(115.67.132.210)
ตราบแสงเงินแสงทองยังส่องฟ้า....ตราบแสงรุ่งสุริยาประดับสรวง....ตราบอาทิตย์ทาบทอลออดวง....คงเหนี่ยวนำน้อมหน่วงรังสีชัย
15 พ.ย. 55 12:52
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, ภูมิชีวิต, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
119
.....อยากอ่านฮับ บ 

ยังไงพี่ภูมิ มาเล่าต่อจาก คห 95 ด้วยนะ .....รวมทั้งอยากรู้ด้วยว่า อ.สาทิส ท่านเสียเพราะอะไร ยังไง
(สำหรับการดีท๊อค ของผมนั้น ยังไม่ได้ทำเลย
....เพราะ กาแฟดีท๊อคที่เชียงใหม่ ขาดตลาด อะฮับ ...อิอิ)
สุขภาพดีไม่มีขาย ต้องออกกำลังกายเอาเอง (จาก สสส.)
15 พ.ย. 55 13:57
ความเห็นนี้ถูกใจ suwimol, ภูมิชีวิต, Miss Key, พ่อมด ปากช่อง
120
เฮ้อ...โล่งอกไปที...และดีใจมากๆ..ที่คุณภูมิชีวิตกลับมาแล้ว  เห็นเงียบไปนานพวกเราเป็นห่วงว่าคุณภูมิไม่สบายหรือเปล่านะ...  ยังอยากฟังเรื่องราวเกี่ยวกับสุขภาพต่ออยู่ค่ะ.....

และอยากชวนให้คุณเสนีย์(เชียงใหม่)มาทำดีท็อกดูนะค่ะ....แล้วจะติดใจ..อิ..อิ  
(1.1.173.244)
15 พ.ย. 55 20:53 (แก้ไขครั้งล่าสุด 15 พ.ย. 55 20:55 แก้ไขทั้งสิ้น 1 ครั้ง)

กฎระเบียบการใช้เว็บ forrunnersmag.com

• ห้ามแสดงเนื้อหาที่มีลักษณะก้าวล่วงหรือหมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงสถาบันพระมหากษัตริย์ให้เป็นที่เสื่อมเสีย
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม หยาบคาย ลามก อนาจาร หรือก้าวร้าวเกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามใช้ข้อความที่มีเจตนากล่าวหา ว่าร้ายบุคคลอื่น โดยไม่มีหลักฐานหรือแหล่งอ้างอิง
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่พาดพิงเรื่องการเมือง
  • ห้ามแสดงเจตนาลบหลู่ ดูหมิ่น บุคคลอื่น
  • ห้ามใช้นามแฝงที่มีความหมายหยาบคาย ลามก หรือชวนให้เข้าใจว่าเป็นบุคคลอื่น
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ส่อไปในทางผิดกฎหมาย
  • ยอมให้ลงประกาศซื้อขายในกรณีที่เป็นการซื้อขายมือสองเท่านั้น ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าในลักษณะที่เป็นการค้าขายเชิงธุรกิจ
วิธีใช้รหัสบีบี

ความคิดเห็น

รหัสยืนยัน

โปรดใส่อักขระที่ปรากฏในรูปนี้

โดย

พื้นที่โฆษณา