๏ บทเรียนมาราธอน     แทรกคำสอนหลายตำรา       
ฝึกหัดเต็มอัตรา                 กายและจิตพิชิตชัย            
     อดทนและเข้มแข็ง        ทั้งกล้าแกร่งมีวินัย             
ทุกก้าวจึงเกรียงไกร            พร้อมกอบเก็บประสบการณ์  
     บทเพลงมาราธอน         หลายวรรคตอนยังแว่วหวาน 
เวียนวิ่งแห่งวันวาร              ครบคุณค่าน่าจดจำ  ๛        
ตะวันฉาย

มาช่วยกันเป็นกำลังใจให้ จุก จอมพลัง รองประธานชมรมวิ่งบางขุนเทียน - เว็บบอร์ดฟอร์รันเนอร์

F004095
มาช่วยกันเป็นกำลังใจให้ จุก จอมพลัง รองประธานชมรมวิ่งบางขุนเทียน
บุญมั่น สุวรรณประทุม (จุก จอมพลัง) จะเข้า ร.พ.ผ่าตัดหมอนรองกระดูกเคลื่อน ที่ ร.พ. พระราม2 ถ.พระราม2 สิ้นเดือน เม.ย.นี้ หลังจากปวดเรื้อรังมานาน
wilas03
()
23 เม.ย. 53 10:44 (แก้ไขครั้งล่าสุด 23 เม.ย. 53 10:46 แก้ไขทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
.
1
.
1
..>>หายไว ไว เป็นกำลังใจให้ครับ
สัตวแพทย์ผู้หลงเสน่ห์การวิ่ง
23 เม.ย. 53 11:14
2
ขอให้การผ่าตัดสำเร็จผล และหายอย่างเร็วไว เพื่อมาร่วมวิ่งกันอีกนะครับ จุก
23 เม.ย. 53 11:36
3
หายไวๆนะจุกน้องรัก....พี่ก็เป็นโรคเดียวกันนี้หละแต่พี่ใช้วิ่งรักษา
รักสิ่งที่เราทำ ทำในสิ่งที่เรารัก
23 เม.ย. 53 11:44
4
ขอเป็นกำลังใจให้ผ่าตัดอย่างปอดภัยหายใวๆนะครับคุณจุก..จอมพลัง
คู่รักนักวิ่ง จริงใจกับทุกคน
23 เม.ย. 53 21:28
5

หายไว ๆ ครับ

มาถามว่าวิ่งกี่โลอยากได้เบอร์โทรชิมิชิมิ
23 เม.ย. 53 23:40
6

นัาชายผม  ได้ทําการผ่าตัดโรคนี้ไปเมื่อ1เดือนที่แล้วนี้เอง

ผลหลังผ่าตัด  ขาขวาเหนือเข่าขยับไม่ได้เลย เกร็งขยับอะไรก็ไม่ได้

ดีว่านิ้วเท้ากับข้อเท้ายังขยับได้ 

กลายเป็นว่าทุกวันนี้น้าชาย ไปผ่าตัดหลังแต่ต้องมากายภาพต้นขาทุกวันนี้
24 เม.ย. 53 00:15
7
ขอให้ คุณจุกฯ หายไว ไว เป็นกำลังใจให้ครับ
วิ่งเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
24 เม.ย. 53 05:32
8
ผ่าเสร็จแล้วก็ขอให้หายไวๆ กลับมาเป็น จุก จอมพลัง เช่นเดิมครับ
คิดทุกครั้งก่อนทำ อย่าทำทุกครั้งที่คิด
24 เม.ย. 53 07:20
9
ต้องขอขอบคุณทุกๆคนที่ให้กำลังใจครับขอบคุณมากๆครับ
แต่ต้อนนี้อยากใด้คำแนะนำในการรักษามีแต่คนบอกว่าไม่ให้ผาตัดแล้วจะรักษายังไงละครับตอนนี้มันปวดมากๆหมอนัดผ่าตัดวันที่30เมษานี้ครับ
และตอนนี้เดินไม่ใด้เลยครับต้องนั้งอย่างเดียวตอนนอนก็ปวด

จอมพลังใจเกินร้อย
24 เม.ย. 53 09:07
10
กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ  เมื่อตัดสินใจแล้ว ขอให้คุณจุกสู้ๆครับ
ก่อนผ่าตัด  ไว้พระ ไว้เจ้าขอพรก่อนก็จะดี
ไม่ต้องเดินทางไปถึงที่หลอกครับ  เพียงแค่จุดธูประลึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็พอ
แต่เมื่อหายดีแล้ว ค่อยเดินทางไปไหว้สักการะจริงๆอีกครั้ง
สำหรับเฮียไช้ ก็ได้แค่ขออวยพรให้ การผ่าตัดครั้งนี้ เป็นผลสำเร็จ
สัมฤทธิ์ผล อย่างปาฏิหาริย์ ให้ได้ตามที่คุณจุก จอมพลังบางขุนเทียน
ต้องการทุกประการ  จะได้กลับมาต่อสู้บนถนนนักวิ่งต่อไป
โชดดีนะ  เอาใจช่วยเต็มที่
24 เม.ย. 53 11:24 (แก้ไขครั้งล่าสุด 24 เม.ย. 53 11:39 แก้ไขทั้งสิ้น 2 ครั้ง)
11
ไม่ทราบหมอนวด (แผนไทย) จะช่วยได้หรือเปล่า เคยยกของหนัก ๆ แล้วเจ็บหลัง ก้มใส่กางเกงไม่ได้ ลุกนั่งเหมือนคนแก่เลย ทุกวันนี้ต้องไปหาหมอ
ให้ช่วยคลายเส้นให้เป็นประจำ ยังงัยก็ขอให้ผลออกมาดีนะครับ ไม่ว่าจะเลือกทางไหน ขนาดพี่ดนัยแกเคยเป็นเหมือนกัน ก็ผ่านมาได้ ปัจจุบันก็วิ่งได้วิ่งดี ถือว่าร่างกายคงจะอยากพักหลังจากใช้งานมาเยอะ แล้วมันก็จะผ่านไป
สู้ ๆ ครับ ผ่านมันไปให้ได้ 
winner never quit
24 เม.ย. 53 12:59
12
ขอให้หายไวๆ แล้วกลับมาวิ่งกันอีกครับ พี่จุก

โรคนี้ผมเคยเป็น แต่ผมไม่ผ่า ใช้กายภาพบำบัดครับ

พี่จุกไม่ต้องห่วง กำลังใจเยอะ ผ่านช่วงนี้ได้สบายอยู่แล้วครับ
24 เม.ย. 53 13:08
13
 ขอบคุณเพื่อนนักวิ่งทุกๆคน ที่เป็นห่วง และให้กำลังใจ
ไม่ผ่าตัดแล้ว ขอทำกายภาพกำหนัด อุ้ย บำบัดก่อน 
อีกไม่นานก้อจะกลับมาวิ่งได้อีก ยังคงเป็น จอมพลัง 
จุก เดี้ยงพลัง
24 เม.ย. 53 13:59
14
เมื่อ ปีก่อนผมก็เคยเป็นโรคนี้ และเกือบเข้ารับการผ่าตัดหลัง
แต่สุดท้ายผมเลือกใช้วิธีกายภาพบำบัด
ทุกวันนี้อาการดีขึ้นมาก วิ่งมาราธอนได้ภายใน 4 เดือนหลังป่วยครับ
สองขาพาเพลิน
24 เม.ย. 53 18:10
15
เอาข้อมูลของผมมาเล่าให้พี่จุกฟังบ้างดีกว่า เผื่อจะเป็นประโยชน์
ต่อไปนี้คือบันทึกการวิ่งโดยสังเขปของผม ซึ่งเกี่ยวข้องกับการป่วยด้วยโรคหมอนรองกระดูกสันหลังปลิ้นทับเส้นประสาท
24 เม.ย. 53 18:15
16
วิ่งมาราธอนหลังป่วยด้วยโรคหมอนรองกระดูกสันหลังเคลื่อนเพียง เดือน
สนามที่  44: วิ่งมาราธอนสนามที่ 20
ชื่องาน สแตนดาร์ดชาร์เตอร์ดกรุงเทพมาราธอนครั้งที่ 21
ค่าสมัครมาราธอน 600 บาท สมัครทางไปรษณีย์ธนาณัติ
ของที่ระลึก เสื้อ และเหรียญ
จัดโดย สมาคมนักวิ่งเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย กรุงเทพมหานคร 
              กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา และ ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย)
สถานที่ ถนนสนามชัย ลานสนามหญ้าหน้าวังสราญรมย์ กทม.
วันที่ วันอาทิตย์ที่ 23 พฤศจิกายน 2551
เวลาที่ทำได้ 23 53

ภาพหลังเข้าเส้นชัย จากซ้ายไปขวา : พี่สุภณทีโอที โก๊ะสองขาพาเพลิน พี่จิมมิคกี้รันนิ่ง และคุณต้นนราธิวาส
24 เม.ย. 53 18:19
17
เดือนก่อนวิ่งสนามนี้ผมป่วยด้วยโรค Herniated Nucleus Pulposus โดยมีหมอนรองกระดูกปลิ้นออกมาทับเส้นประสาทที่ระดับ L3-L4 และ L4-L5 เป็นมากที่ระดับ L3-L4 ถึงขั้น extrusion (HNP มี ระดับ คือ degeneration, prolapse, extrusion and sequestration) และมี nerve root compression ที่เส้นประสาท L4 ด้านขวา ทำให้เกิด sciatica pain อย่างมากที่ขาขวาและเกิด atrophy of right quadriceps muscle ทำให้ต้นขาขวาของผมเล็กกว่าต้นขาซ้ายถีง ซม. ปมวิ่งไม่ได้อยู่เกือบ เดือน จนคิดว่าคงไม่สามารถจะกลับมาวิ่งได้อีกแล้ว แต่ในช่วง เดือนที่วิ่งไม่ได้นี้ผมก็พยายามวิ่งอยู่ประปราย วิ่งได้ 2-3 ก.ม.ก็เหนื่อยมากราวกับวิ่งมาราธอนเลยทีเดียว

ภาพ MRI กระดูกสันหลังของผม ซึ่งพอหมอเห็นปุ๊บก็บอกว่า \"เป็นมาก\"
24 เม.ย. 53 18:23
18
วันที่ 8 สิงหาคม 2551 เกือบหนึ่งสัปดาห์นับจากมีอาการปวดหลัง ผมจึงได้มีโอกาสพบแพทย์และทำกายภาพบำบัด ผมทำกายภาพบำบัดได้เพียง 3 วัน โรค HNP ของผมก็ดำเนินมาถึงขั้นตอนที่เป็นวิกฤตการณ์ของมัน โดยเช้าวันที่ 11 สิงหาคม 2551 หลังตื่นนอนผมมีอาการปวดเป็นอย่างมากที่ขาขวา โดยปวดร้าวมาจากสะโพกไปตามต้นขาขวา ลงไปที่ขาท่อนล่าง ผมให้คะแนนของการปวด 8 จาก 10 และมีอาการอ่อนแรงที่ขาขวาด้วย แต่เวลาเดินไม่มีอาการปลายเท้าตกแต่อย่างใด ผมไปพบหมอกระดูกที่โรงพยาบาลร้อยเอ็ดที่ผมทำงานอยู่ หมอตรวจอาการอ่อนแรงขาขวาโดยให้ผมกระดกปลายเท้าขวาต้านกับแรงกดจากมือหมอ ผมก็ทำได้ หมอสรุปว่าขาขวาผมไม่อ่อนแรง (แต่ผมมีความรู้สึกว่ามันอ่อนแรง) หมอสั่งให้นอนพักรักษาตัวที่โรงพยาบาลพร้อมกับให้กินยา ช่วงนอนอยู่โรงพยาบาลผมปวดขาขวาเกือบตลอดเวลา ปวดมากจนเวลาแปรงฟันไม่สามารถยืนได้ ต้องนั่งบนโถส้วม ยืนอาบน้ำก็แทบไม่เสร็จเพราะปวดมาก ต้องรีบอาบรีบออกไปเช็ดตัวแล้วนอนทันที เรื่องการเดินไปมานั้นแทบทำไม่ได้เลยเพราะปวดขาขวา
24 เม.ย. 53 18:28
19
ผมนอนโรงพยาบาลอยู่ วัน อาการปวดขาขวาดีขึ้น ความปวดเหลืออยู่ประมาณ ใน 10 ผมจึงขออนุญาตหมอกลับไปนอนกินยาต่อที่บ้านอีก สัปดาห์ อาการปวดขาขวาค่อยๆ ดีขึ้น สัปดาห์ต่อมาผมก็ไปทำงาน แต่การเดินไปทำงานผมทำไม่ค่อยได้ เดินได้ประมาณ 100 เมตรก็ต้องหยุดพักเพราะปวดขามาก นอกนั้นผมเริ่มรู้สึกว่าขาขวาของผมอ่อนแรงอย่างเห็นได้ชัด ถึงแม้ปลายเท้าขวาจะไม่ตกขณะเดินก็ตาม แต่ขณะที่ผมวิ่งข้ามถนน ผมรู้สึกว่ายกขาขวาไม่ค่อยขึ้น ต้องออกกำลังมากกว่าปกติจึงยกขาขวาขึ้นได้ ทำให้ลักษณะการวิ่งของผมมีท่าทางผิดปกติ ช่วงนี้ผมเริ่มค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับโรคที่เป็นอยู่จากตำรากระดูก รวมทั้งจากอินเตอร์เน็ต ทำให้ผมเริ่มรู้และเข้าใจมากขึ้นว่าผมกำลังเป็นอะไรอยู่

ภาพจากอินเตอร์เน็ตที่ผมค้นได้ ซึ่งมีความใกล้เคียงกับโรคที่ผมเป็นอยู่
24 เม.ย. 53 18:33
20
หมอกระดูกได้เพิ่มขนาดยาแก้ปวดและแก้อาการอักเสบของเส้นประสาทให้ผมอีก อาการปวดของผมจึงดีขึ้นเรื่อยๆ กินยาอยู่ประมาณ สัปดาห์ผมจึงหยุดยาได้ แต่ความเสียหายของโรคไม่หยุดอยู่แค่นั้น ผมเริ่มรู้ว่าการกดทับเส้นประสาททำให้กระแสประสาทไม่สามารถไปเลี้ยงกล้ามเนื้อได้ มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดกล้ามเนื้อลีบ ผมจึงลองวัดรอบขาขวาดูว่ามันลีบลงหรือเปล่า พบว่าที่น่องขาขวามีขนาดปกติ แต่ที่ต้นขาขวากล้ามเนื้อของผมลีบลง โดยมันเล็กกว่าขาข้างซ้ายถึง ซม. ผมกังวลใจเกี่ยวกับเรื่องนี้มาก เพราะมันเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว ในเวลาไม่ถึงเดือนมันลีบได้ขนาดนี้ ทั้งๆ ที่ผมยังเดินได้อยู่แม้จะรู้สึกขาขวาอ่อนแรงบ้างก็ตาม ความกังวลใจนี้ทำให้ผมคิดถึงการหาวิธีทำให้กล้ามเนื้อมันกลับคืนมาเหมือนเดิม ผมคิดถึง วิธี คือผ่าตัด Laminectomy หรือ Laminotomy เพื่อคลายการกดทับเส้นประสาท หรือไม่เช่นนั้นก็รักษาแบบ conservative treatment โดยการนอนพัก ทำกายภาพบำบัด และกินยา ขณะเดียวกันก็พยายามออกกำลังกายขาขวา คิดว่ามันน่าจะกลับคืนมาได้

และสุดท้ายผมก็เลือกรักษาด้วยวิธีกายภาพบำบัด ในภาพเป็นการดึงหลัง ขณะทำรู้สึกสบายมาก
24 เม.ย. 53 18:39
21
หลังจากป่วยอยู่ เดือน อาการปวดร้าวลงขาก็ดีขึ้น แต่อาการปวดหลังยังมีอยู่ โดยเฉพาะเวลาที่นั่งทำงานนานๆ พอถึงต้นเดือนตุลาคม 2551 ผมเริ่มฝึกวิ่งใหม่อีกครั้ง ด้วยความหวังลึกๆ ว่าจะต้องลงมาราธอนที่งานกรุงเทพมาราธอนในปลายเดือนพฤศจิกายนให้ได้ การฝึกวิ่งในช่วงแรกเป็นอะไรที่เหนื่อยมาก วิ่งได้แค่วันละ 3-4 ก.ม. ก็เหนื่อยแบบสุดๆ แต่ผมก็ไม่ยอมแพ้ วันต่อๆ ไปก็ค่อยๆ วิ่งไปเรื่อยๆ ค่อยๆ เพิ่มระยะทางขึ้น บางครั้งวิ่งฝ่าสายฝนเพราะช่วงนี้ฝนตกผิดฤดู ขนาดวันที่ พฤศจิกายน ยังมีฝนอยู่เลย วิ่งฝ่าสายฝนแล้วก็เป็นไข้หวัด หยุดวิ่งไป วัน ไข้หวัดยังไม่หายก็ฝืนใจไปซ้อมวิ่งต่ออีกวันละ ชั่วโมงกว่าๆ วิ่งทั้งๆ ที่เป็นไข้อยู่ วัน จนไข้มันหายไปเอง เพราะผมไม่อยากหยุดนาน กลัวจะฟื้นร่างกายไม่ทันกรุงเทพมาราธอน ปรากฏว่าผมสามารถเพิ่มระยะทางในการวิ่งได้มากขึ้นอย่างน่าประหลาดใจ ซ้อมวิ่งแค่ 20 วันผมก็สามารถวิ่งได้นานถึง ชั่วโมง ทำให้ผมมั่นใจมากว่าจะลงวิ่งในระยะมาราธอนที่งานกรุงเทพได้ 

ภาพต้นขาขวาเล็กกว่าต้นขาซ้าย สังเกตเห็นได้ไม่ยาก
24 เม.ย. 53 18:44
22
แล้วผมก็ลงวิ่งมาราธอนได้สำเร็จ หลังจากป่วยด้วยโรคหมอนรองกระดูกสันหลังปลิ้นทับเส้นประสาท
ผมขอเอาใจช่วยให้พี่จุกจอมพลังซึ่งป่วยเป็นโรคเดียวกันกับผม กลับมาวิ่งมาราธอนได้ในเร็ววันนะครับ
ขอบคุณภาพนี้ ฝีมือการถ่ายของน้าแพท จาก www.patrunning.com ครับ
24 เม.ย. 53 18:50
23
อ้อ...เพิ่มเติมอีกเล็กน้อย
แม้การป่วยจะผ่านมา ปีแล้ว 
แม้ผมจะสามารถกลับมาวิ่งมาราธอนได้เหมือนเดิมแล้ว
แต่อาการป่วยของผมก็ยังไม่หายเต็มร้อยนะครับ
ทุกวันนี้ยังปวดหลังอยู่ โดยเฉพาะตอนนั่งทำงานนานๆ
การกดทับเส้นประสาทที่ขาขวาของผมก็ยังมีอยู่ เพราะทุกวันนี้ขาขวาของผมก็ยังไม่มี reflex action เหมือนขาซ้าย
แต่กล้ามเนื้อต้นขาขวาของผมเริ่มโตขึ้นจนเกือบเท่าขาซ้ายแล้ว
เพราะผมพยายามวิ่งอยู่เสมอนั่นเอง มันจึงกลับโตขึ้นมาได้
หากมีจุกมีข้อสงสัยประการใดเกี่ยวกับอาการป่วยด้วยโรคนี้
ผมในฐานะ \"ผู้ป่วยรุ่นพี่\" ยินดีให้ข้อมูลนะครับ
ขอบคุณครับ

ภาพมาราธอนสนามล่าสุดของผม ที่อุดรธานี จะเห็นว่าดูไม่ออกแล้วว่าต้นขาขวาเล็กกว่าต้นขาซ้าย หากไม่วิ่งมันคงลีบอยู่เช่นนั้นแน่ๆ
24 เม.ย. 53 19:08
24
จุกหายไวๆๆๆๆๆนะน้องรักของพี่ๆทุกคน
งานคือชีวิต ชีวิตคืองาน ทำงานให้สนุก เป็นสุขเมื่อได้วิ่ง
24 เม.ย. 53 21:20
25
ของพี่ก็คล้ายคุณโก๊ะ แต่พี่ไปนวดทำให้เส้นประสาทอักเสบเดินไม่ได้ขาขวาลีบ ของพี่กายภาพแบบโบราณโดยการถ่วงลูกตุ้มชั่งน้ำหนักคล้ายๆเครื่องดึงของคุณโก๊ะ ก็ขอให้น้องชายพี่มีกำลังใจและให้หายไวๆ
รักสิ่งที่เราทำ ทำในสิ่งที่เรารัก
24 เม.ย. 53 23:19
26
ขอบคุณมากๆครับ..คุณโก๊ะ..ได้กำลังใจและได้ความรู้แนวทางในการรักษา
และขอขอบคุณทุกๆกำลังใจครับ.....คุณโก๊ะช้วยโทรหาผมด้วยครับ
087-8240981 จุก ขอบคุณครับ
จอมพลังใจเกินร้อย
25 เม.ย. 53 15:37
27
คิดว่าพี่จุกคงมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับการป่วย
ผมพึ่งเข้าเว๊บอีกครั้ง 25 เม.ย.2553 เวลา 22.18 น.
เกรงว่าพี่จุกจะนอนหลับไปแล้ว
พรุ่งนี้ 08.30 น. ผมจะโทรนะครับ

หรือถ้าพี่จุกยังไม่หลับ จะโทรหาผมคืนนี้ก็ได้ 
ไม่ต้องเกรงใจนะครับ กว่าผมจะนอนก็หกทุ่มนู่นหละครับ
เบอร์ผม 087-2130553
ยินดีครับ
25 เม.ย. 53 22:10
28
ภาพลุงสมหวัง ผู้ที่เคยป่วยโรคหมอนรองกระดูกสันหลังกดทับเส้นประสาท
ท่านเคยรับการผ่าตัดกระดูกสันหลังมาแล้ว และยังวิ่งมาราธอนได้ และวิ่งได้ดีด้วย
นี่เป็นภาพล่าสุดที่ผมเห็นท่านที่งานตาดหมอกฮาล์ฟมาราธอนเมื่อต้นปีนี้
เผื่อพี่จุกอยากปรึกษาท่าน ลองติดต่อพี่จิมดู ผมคิดว่าพี่จิมน่าจะมีเบอร์ลุงสมหวังครับ
26 เม.ย. 53 08:37
29
หรืออยากปรึกษาหมอกระดูกโดยตรง และเป็นนักวิ่งมาราธอนโดยตรง
ก็คุณหมอมนตรีไงครับ
ผมเคยเซฟภาพท่านไว้ แต่ยังหาไม่เจอเลย
26 เม.ย. 53 08:48
30
หาเจอแล้ว ภาพคุณหมอมนตรีครับ
26 เม.ย. 53 08:53
.
1
.

กฎระเบียบการใช้เว็บ forrunnersmag.com

• ห้ามแสดงเนื้อหาที่มีลักษณะก้าวล่วงหรือหมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงสถาบันพระมหากษัตริย์ให้เป็นที่เสื่อมเสีย
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม หยาบคาย ลามก อนาจาร หรือก้าวร้าวเกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามใช้ข้อความที่มีเจตนากล่าวหา ว่าร้ายบุคคลอื่น โดยไม่มีหลักฐานหรือแหล่งอ้างอิง
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่พาดพิงเรื่องการเมือง
  • ห้ามแสดงเจตนาลบหลู่ ดูหมิ่น บุคคลอื่น
  • ห้ามใช้นามแฝงที่มีความหมายหยาบคาย ลามก หรือชวนให้เข้าใจว่าเป็นบุคคลอื่น
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ส่อไปในทางผิดกฎหมาย
  • ยอมให้ลงประกาศซื้อขายในกรณีที่เป็นการซื้อขายมือสองเท่านั้น ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าในลักษณะที่เป็นการค้าขายเชิงธุรกิจ
วิธีใช้รหัสบีบี

ความคิดเห็น

รหัสยืนยัน

โปรดใส่อักขระที่ปรากฏในรูปนี้

โดย

พื้นที่โฆษณา